Chích Chòe Lửa Xong Lông Chơi Bị Đứt Hơi

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi giaminhminh, 28/9/10.

1. giaminhminh

giaminhminh Active Member

Thích đã nhận:
    172
    [-(Chào cả nhà mình là thành viên mới.
    Hiện nay mình có nuôi 3 con lửa khoảng 4 mùa con, xong lông rất đẹp nhưng khi dợt cọi chơi rất hay, nhưng mà chơi chừng 80 phút là đứt hơi.Cho mình hỏi có các Bác nào biết là Chim bị thiếu chất gì khi nuôi lông không (trong quá trình nuôi lông là mình cho ăn trứng kiến và cào cào non) Cám Ơn nhiều.

truongsumo and tieuhoami like this.
  2. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bác thiếu Sâu rồi ....Sâu thật sự rất quan trọng khi nuôi chòe...

3. bachlongsu

bachlongsu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    bạn thử cho ăn sâu với phơi nắng nhiều vào xem sao mình nuôi vậy thấy em nó chơi tốt lắm

4. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    bác nên cho ăn cào cào đầy đủ và hạn chế mở áo lồng.Khi sáng mở áo cho ăn và phơi nắng.xong thì trùm lại.Còn khi đi dợt mới bung áo ra lúc đó chim bác chơi lửa sẽ bền hơn!!!

truongsumo thích bài này.
  5. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Chim của bác hót như thế là ngon lành rồi , em mới mua con lửa mồi 1,7 triệu được nủa tháng rồi em không hiểu sao em nó cứ hót suốt ngày , sáng 5 giờ là em nó hót rồi cứ lấn áp mấy em ở chung nhà , em sợ chim hót liên tục không biết có bị sao không nữa chim biếng ăn cào cào lắm, chỉ thích ăn dế và liu diu , hằng ngày em cho ăn khoảng 6 con dế cho chim dịu lại nhưng không hiểu sao chim nó cứ hót và hay kêu ốc ốc ốc nguyên tràng dài luôn em hỏi thì ngừơi ta kêu là giọng hút thuốc lào, cho em hỏi thì theo anh em chim hót như thế thì có sao không . cảm ơn anh em quan tâm.

Last edited: 11/12/10
  6. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    chim mà hót kêu róc róc róc dài hơi là giọng thuốc lào đó bạn, nói gì thì nói, đây là giọng rất hay của chích chòe lửa, em nào mà hót dc giọng này ít nhiều giá trị cũng lên nhiều lần, chúc mừng bạn, còn chim nó nhắm bao nhiêu sức thì nó hót bấy nhiêu thôi bạn, bạn đừng quan tâm nhiều về sức khỏe em nó, còn chim nó thik ăn cái j thì bạn cho nó ăn cái đó, chứ ko phải chòe lửa nào cũng đè đầu bắt phải ăn cào cào cho bằng dc đâu, có quen 1 nghệ nhân già gần 90t, chơi chim chắc cũng gần 70 năm nói mình 1 câu rất hay: " ai cũng biết phải cho chim ăn cám, dế, cào cào, trứng kiến( và 1 số loại thức ăn khác), vấn đề ở chỗ là phải hiểu con chim của mình muốn ăn gì, và ăn trong thời điểm nào mới là quan trọng". nói nghe có vẻ đơn giản, nhưng ko hề đơn giản tí nào đâu bạn, chúc bạn có những chú chim hay

7. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cảm ơn bạn câu nói của cao nhân đó mình thấy rất hay và rất có ý nghĩa sâu đậm đó mình cảm ơn bạn nhé

8. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    80' mà còn đòi nữa thì fải thêm sâu tươi, fơi nắng từ lúc 7h liên tục tới 11h trưa rồi đem vô, liu điu nữa, có lồng chạy lực thì bỏ wa, tập đều thử xem sao :), chúc mau có lửa chơi liền tù tì 3 tiếng nhen :)

9. truongsumo

truongsumo Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,243
    Thảo chưa biết đó thôi. A. Giaminhminh cũng là 1 cao thủ về chim lửa đó Thảo. Chim của Minh thi có giải liên tục, cờ và huy chương treo đầy nhà hết mà vẩn chưa thỏa mãn. Ổng tham lắm muốn tất cả các con chim của mình đều phải chơi hay và bền như nhau, ổng tính dành hết giải thưởng kg chừa cho ae cái nào mới chịu.

10. chimlua

chimlua Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Thầy duong-tam ơi sao show hàng khéo thế.Chúc mừng chúc mừng

11. truongsumo

truongsumo Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,243
    Ông đang nói con lửa bắt của Bảo đó phải kg ? Con đó do lúc trước Phụng nuôi lông kg tốt, chỉ thay có nữa bộ thôi nên mùa này khó mà chơi tốt được. Ông kiên trì thêm 1 mùa nữa xem sao chứ phong cách chơi của nó rất có lực,có điều lửa chưa được căng tới đỉnh (nhìn bộ lông của nó xem đã khô chưa? Phân đã khô và trắng chưa?). Hơn nữa, khi đi dợt nên dợt ít lại (khoảng 15 - 20p thôi) chứ dợt gì 80p lận ông kẹ. Mục tiêu của việc Dợt chim là giúp chim lên lửa chứ kg phải để rèn thể lực đâu đó.
    À, con đuôi xòe ngày trước còn kg vậy Minh?