chích chòe than kg chịu tắm

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi khoen xanh, 24/10/07.

1. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em có nuôi 1 chòe than, nuôi từ con lên, lúc trước nó tăm dữ lắm, nhưng tự nhiên gần đây chim kg chịu tắm nữa, qua lồng tắm rồi lại kg dám xuống tắm, mới xong lông và kg có bệnh gì hết vẫn hót bình thường, mỗi cái là kg chịu tắm, có pác nào biết cách nào cho chim chịu tắm lại kg? mong chỉ giáo. thanks

2. longbdf

longbdf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn thử xịt nước cho nó ướt sơ sơ rồi để thử nó có tắm ko

3. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    nó cũng vậy à, kg chịu tắm và kg biết sợ gì nữa , muốn nhảy giống như đang sợ cái gì đó vậy.

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Con của tôi cũng thế, nhưng vì trước đây tôi hay cho cái hộp nước vào lồng nên bây giờ cũng phải làm thế. Bạn thử bỏ cái hộp nước vào xem sao

5. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    chán ghê nó kg chịu tắm kg sung được gì hết. hồi đó mới qua là tắm liền à.

6. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn phơi nắng nó cho nhiều 1 chút rồi kiếm con nào đang tắm kè lồng vào kế bên 1 vài lân nó sẻ chịu tắm

7. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    mình chỉ nuôi có 1 con thôi lấy gì kè, đúng kg? hết cách

8. yencongtu

yencongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn phơi nắng cho nó nóng lên rồi xịt nước cho nó thử xem có tắm không?

9. khoen xanh

Thích đã nhận:
    7
    mình đã phơi tới nó há mỏ ra luôn, nhưng nó vẫn kg chịu xuống tắm. phơi lâu nó suy thì sao.

10. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Bạn nên kiên trì một chút, nhiều con than hay vậy lắm. Xịt nước nó sợ nó càng không tắm, bạn cứ cho sang lồng tắm bình thường cho ít nước thôi để vậy đi làm việc khác khoảng 15 phút quay lại nếu nó không tắm lại cho vào lồng bình thường, ngày nào cũng cứ vậy không tắm thì thôi khoảng dăm lần như vậy là nó tắm liền à.
    Chim nó sợ chứ con nào cũng thích tắm hết à.

11. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Than là 1 loại thích tắm , em có mấy con than 1 mùa mà khoái tắm vô cùng , kể cả bổi . Có khi no ngâm mình xuống nước lâu hơn cả mi nữa

12. yencongtu

yencongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nó không tắm thì thôi bạn ạ.Đừng ép nó quá, khi nào nó muốn thì nó tắm thôi.Thân!

13. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Chim của bạn vừa xong lông nên còn đang yếu. Khi chim cảm thấy trong người không khỏe nó sẽ không xuống tắm đâu. Bạn nên xem kĩ lại xem chỗ treo chim có nhiều gió lùa không, nhiều khả năng là bị gió đấy. Hãy nuôi cho nó khoẻ, khi nào khỏe nó sẽ tắm lại nhưng nhớ thỉnh thoảng (2-3 ngày) lại cho nó vào lồng tắm để xem nó có tắm không nhé

14. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    dối với chim nuôi từ con nên thì nó rất sợ 1 vật gì dó do bạn ko cho nó tiếp xúc hồi lúc còn : ví dụ như khi thấy ai dó cầm 1 vật gì dài dài nó cũng sợ,... bỏ qua lụp di bẫy cũng nhảy loạn cào cào . Do dó phải tập từ lúc nhỏ . chim của bạn dang tắm giờ lại ko muốn tắm và có triệu chứng sợ vậy chắc là bạn dã dể nó thấy vật gì dó khiến nó ko bình tĩnh và dâm ra sợ, bạn có thay dổi lồng tắm hay máng tắm mới ko? nơi bạn cho chim tắm có thay dổi qua vị trí khác ko? giờ trước tiên bạn hãy chọn 1 nơi vắng vẻ yên tĩnh, dặc biệt là ko có chó mèo hay bất cứ con vật co kích thước lớn, việc tiếp theo là bạn kiếm 1 con chim gì cũng dược nhưng phải là con chim mà con than của bạn ko sợ nha và phải chịu tắm .Bạn mang con than của bạn phơi nắng , rồi mang con chim khác cho tắm và dể con than kề bên cạnh cho nó nhìn thấy con chim kia tắm ( nếu có 2 cái lồng tắm thì bạn có thể cho mỗi dứa 1 lồng ) vừa nóng lại nhìn thấy người ta tắm mát quá thì ko cầm lòng dược dâu

15. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Có 1 cách cho nó tắm nè.Bạn mua 1 cái cóng thủy tinh 2000/1 cái ở mấy tiệm bán chim có đó.Sau đó đổ đầy nước sạch vô cho vào lồng.Vậy thôi là con nào cũng tắm hết.Người ta gọi là tắm cóng đó.Cách này làm chim có tật xấu nhưng chim o tắm thì cách này ok nhất

16. choeluaTN

choeluaTN Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu chim không chịu tắm chỉ còn cách là phơi nắng thật lâu, sau đó cho sang lồng tắm là no tăm liền mà. Một hai bữa là nó quen thôi. Mình cũng có 1 con than bổi, rất nhát nhưng được cái thấy nước là tắm .