Chích chòe than lộn cầu?vấn đề cần bàn

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi chao mao, 2/6/08.

1. chao mao

chao mao Guest

Các snh cho em hỏi có khi nào ta đổi lồng cho than lại làm nó lộn cầu không ạ?có nghĩa là ở lồng này không lộn sang lông khác là lộn?các anh tham khảo góp ý cho em ạ.em cám ơn,và có khi nào ở lồng này và môi trường này thì hót mà sang chỗ khác lại không hót,hoặc hót ít?em cám ơn các anh ạ.

2. tambaohoang

tambaohoang Member

Thích đã nhận:
    12
    Theo tôi nghĩ thì đổi lồng không phải là nguyên nhân làm chim lộn cầu, mà do cách bố trí cầu đậu của bạn. Còn việc thay đổi lồng và môi trường sẽ làm chim ko hót hoặc hót ít trong 1 thời gian là đúng. Vì chim lạ lồng và môi trường xung quang sẽ làm chim bị xuống lửa, nhưg bạn chăm tốt chỉ vài ngày là nó quen thôi. Chúc vui vẻ

3. LUA_LOT

LUA_LOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    325
    mình cũng đồng ý với ý kiến của tambaohoang đúng là chim hót nếu dòi vị trí và dòi lồng thì có 'vấn đề' đó vì đó là lãnh địa riêng của nó mà . con phần chim lộn mèo thì bó tay ,đến giờnày mình k có cách trị ,chỉ hạn chế lộn là nâng cầu thôi

4. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chim lôn cầu thì bo' tay bo' chân rồi các bác oi! em chua thây ai chữa dc bệnh này

5. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Trị choè than lộn cầu...!

Bạn chọn lồng rộng 60n trờ lên vả bố trí nhiều cầu trong lồng khỏang cách thích hợp từ thấp lên cao tạo thế cân xứng càng nhiều càng tốt . Đễ chim có bước nhảy thoả thích , sau thời gian bạn lấy giảm bớt trong mỗi lần tắm chim , làm vệ sinh lồng . tuỳ thuộc vào độ khó của chim để giảm cầu đến lúc vừa ý bạn, bạn hảy chịu khó chút mình đả thành công với em bổi của mình lúc mới về . chúc bạn trị đc chim lộn cầu :applause:vanniên

6. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    bó tay

ko có cách nào đâu bạn ơi. cho cầu cao lên cũng chỉ hạn chế phần nào thôi bạn ah

7. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Cái này e học hỏi theo kinh nghiệm của anh Chip ^^!
    Kinh nghiệm là thế này . Khi bắt đầu bạn thấy triệu trứng of con chim nó ngoái cổ lại đằng sau, tập lộn cầu ấy. Thì ngay lập tức có 2 cách để sửa tật đó.
    Cách 1 : Cắt 1 fần lông cánh của chim, khiến chim mất cân bằng, ko thể học lộn cầu đ.c nữa. ( hi sinh 1 thời gian vì nghiệp lớn ^^! )
    Cách 2 : Vì lộn cầu là cách tiêu giảm năng lượng nhiều nhất, nên chim ở trong lồng chật thường hay bị như vậy ! --> bạn hãy cho e nó sang 1 cái lồng rộng hơn nhé ! Và theo dõi tình hình thế nào !

Còn đổi lồng thì ko làm em nó lộn cầu được đâu bác ạ ^^! Chúc bác thành công !

8. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Tôi bày cho một cách....lấy 1 cọc tre đâm nhiều kim nhọn hoặc gai...để trên tâm đầu hết ngay.