Chích chòe than lộn mèo

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi trove, 13/7/08.

1. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Nhà mình có một con Than có tật lộn mèo, các bạn chơi Than lâu năm chỉ giúp mình làm sao cho em nó không lộn mèo nữa.
    Cám ơn các bạn trước.Thanks

2. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Tập cho chim bớt lộn mèo
    -------------------------

Chim chích chòe than hay có tật lộn mèo là do người nuôi treo lồng chổ chím sợ nhảy ngược riết thành tật lộn mèo. Nếu chim có tánh nhát tốt nhất chiu chim chớ không được đì chim theo ý mình làm như vậy chim hư không sửa được. Theo anhnam bạn gắn thêm cầu phụ coi có khắc phục được không, để chim nơi nó an tâm, đừng kè hay để gần chim dữ khác, đừng cho ăn sâu khô để chim bớt nóng đứng hót nhiều hơn, từ từ bớt lộn dần.

3. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Dùng thêm cầu phụ hoặc bạn mua thêm chiếc lồng chòe thấp giống lồng họa mi, hạn chế không gian một thời gian là hết lộn thôi.

4. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn muốn khắc phục thì bạn làm như cách của các bác kia là gắn nhiều cầu vào để giảm chòe lộn và phủ áo lồng lại nữa nha

5. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    làm cây đậu to bè ra thì chim o có nhiều lực bám để nhảy lên nữa

6. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Mình mới chơi than dc mấy tháng , khi đem đi dợt các tụ điểm để gần than lộn mèo nên nó học theo. Bây giờ có cách trị rồi , Thanks các bạn nhiều (^_^).

7. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Mình để ý rất nhiều con chim cứ cheo lồng dưới bóng đèn đa phần cứ ngửa cổ lên ( hay còn gọi là ngoái ) rùi dẫn đến lộn mèo. Đây chỉ là theo kinh nhiệm quan sát của mình thôi có gì ko phải anh em góp ý và cứ thử nhiệm.

8. wowewow

wowewow Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào tất cả các bác trong diễn đàn! E vừa mua đc chú than chuyền 50k đã có lông báo.Nhìn nó chỉ bé bằng con chào mào thôi,e ko biết nó là than mái hay là cau đực nữa,mong các bác giúp đỡ e cái. Th4nks các bác !!!!!!

9. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Chào wowewow bạn xem kỹ lông báo chú chòe có màu đen thẫm hay không, cẩn thận với máy ông bán chim kẻo mua phải chim bị nhuộm màu đó. Hôm nào nắng ráo mang chú chòe ra tắm, khi lông đã khô xem chỗ lông báo có biến đổi màu không.

10. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    theo mình thì con than lộn mèo thì bạn đừng nên chơi, mình khuyên bạn một câu đó, nếu như con than lộn mà hay thì bạn để lại kèm giọng mấy con than chuyền hay lắm bạn à

11. ANTOYOTA

ANTOYOTA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn kông chơi chia lại cho mình nhé vì mình nuôi nhiều con than lộn mèo lắm ,để làm "xiếc"...he....he.......

12. tuannguyenspt

tuannguyenspt New Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin các pro chỉ giáo giúp. Tôi có 1 con than,chế độ ăn 1 lon đậu phộng + 6 lòng đỏ trứng gà + 1/2 bịch sâu khô, hàng ngày, cho ăn thêm khoảng 10-15 con cào cào. Tuy nhiên chim không sung, lười hót. Có Pro chê chim sao ốm quá. Xin hỏi cho ăn thêm thức ăn gì để chim sung, siêng hót và mập.
    Chân thành cảm ơn các Pro giúp đỡ.

13. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Cứ treo cái đĩa vào nóc lồng ( chọn cái có d đĩa = d lồng ) là ổn , thêm nữa thì hạ cầu xuống thấp một chút >>> là ổn thôi !! Vấn đề là phải kiên trì nhìu con bướng lắm ," tật xấu" khó xửa mà :x

14. lethanhanbd

lethanhanbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn cho cầu đứng vị trí cao nhất thì không thể nào lộng lên được...

15. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    thêm cách nữa là làm cầu xiên vì đa phần cau bằng mới hay lộn

16. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Một lon của bác là mấy lạng? Chúng em quan niệm 1 lon là 5 lạng mà chỉ có 6 trứng vá.1/2 bịch sâu thì làm sau mà sung được. Bác cho em 1 lạng đậu phộng 5 lòng đỏ trứng càng nhiều sâu khô càng tốt hoặc thay sâu khô bằng moi hoặc tôm mon thì tốt hơn khỏi sợ nóng và một tuần cho ăn khoảng 2-3 cóng sâu tươi em đảm bảo mùa sau con than của bác ko căng em ko noi linh tinh trên diễn đàn nữa.
    <TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="Bài viết 593187" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>"lethanhanbd</TD><TD class=alt1>bạn cho cầu đứng vị trí cao nhất thì không thể nào lộng lên được..." </TD></TR></TBODY></TABLE>
    Ý kiến này hay đầy chim chỉ lộn mèo lên trên thôi chứ có bao giờ lộn xuống dưới đâu. Bác đưa cầu lên cách đỉnh lồng khoảng 25 -30 cm thôi và cho nó thêm một cái đĩa vào thì chắc nó chẳng còn không gian đầu mà lộn nữa. Sau khi chữa được lộn mèo song bác để một cái cầu phụ ở vị trí cầu chính bầy giờ và hạ cầu chính xuống như trước thì than sẽ đứng trên cầu phụ là chính và ko lộn mèo nữa.