chích chòe than thay lông===> giup em voi

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi CHIM_CUT, 11/9/08.

1. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    bây giời đang là mùa thay lông, than non em nuôi đang thay lông mà vẫn hót thì có sao ko? có nên cho chim vận động nhiều (như thả ra) hay ko? thức ăn của chim cần chú ý những gì. cac anh giúp em với~X(, em mới nuôi nên ko có kinh nghiệm. em xin cám ơn!!!!!!!!!!!:applause:

Last edited by a moderator: 15/9/08
  2. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bạn nên trùm áo lồng, không ăn sâu khô và hạn chế sâu tươi, bổ sung nhiều mồi tươi cào cào, dế, trứng kiến, để nơi yên tĩnh, tránh xa chó mèo chuột:eek:<=== nguy hiểm, tắm em nó thường. Bảo đảm thay lông xong em nó sẽ là ca sĩ tài hoa.:D

3. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn làm theo như lời bạn trở về nói nha làm như vậy con chim sẽ thoải mái và thay lông mau lắm đó bạn, mà mình xin bổ sung chút xíu lúc mà choè than đang ra lông đuôi thì bạn cứ cho em nó ăn sâu tươi nha đừng cho ăn sâu khô, làm như vậy thì con chim nó sẽ có lửa lúc xong hết lông đó, bạn nhớ xong hết lông bạn đem ra phơi nắng chừng 5-10p coi nắng gắt hay không nữa nha,chim mới xong lông nếu bạn phơi nắng nhiều wá thì con chim sẽ bị sốc làm cho con chim thay lông lại nữa đó, chúc bạn thành công

4. [V]Dũng

[V]Dũng Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Chim em nuôi hơn 3 tháng rồi vẫn chưa thay lông là sao ạ. Vẫn chỉ có đốm lông đen cạnh mép mỏ là mọc lâu rồi thôi. Hix, ai biết sao chỉ cho em với. Sắp đến mùa đông rồi, em nó ko thay lông nhanh em sợ nó ko chịu nổi rét.

5. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    em còn 1 con chòe mái nữa, phải lam thế nào với nó ạ, con chòe trống thì bị trọc đầu rồi, cho ăn nhưng gì để lông chim được óng mượt, chùm áo lồng như thế thì không dược thả ra nữa phải không. the thì bùn wa'

6. chich choe con

chich choe con Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh oi giúp em với???
    em mới bít nui chòe ah? con chòe em đang thay lông nhưng sao con chòe nhà em rung lông đuôi mất tiu?các anh ơi cho em hỏi bao lâu lông đuôi mới được lú ra vay mấy anh........?

7. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    chim của em là chim non . lúc ở nhà chủ củ của nó thì nó dạn kinh khủng lại tắm nhiều như vịt . mà sao về nhà em nó lại sợ người . đút cào cào thì ko dám tới mổ , lại có cái tật tắm cóng nửa , em thật là pó tay với nó . các bác chỉ em cách làm sao cho nó bớt sợ người , và chịu tắm với . em xin cảm ơn . chim của em là chim con vẫn chưa xong lông

8. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    bạn cho chim đến gần nhửng con khác trong lúc tắm , nó thấy sẽ tấm theo thoai , nhớ cho chim an nhìu cào cào náh

9. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    chim non nhạy cảm lắm,có thể lúc bạn đi vắng người nhà quét nhà,hay quét mạng nhện làm chim sợ,ko thôi bị mèo hoang ở đâu hù dọa thì sao,mà đã sợ thì sao dám tắm nữa,mà ko được tắm thì chỉ có cách tắm cóng cho đã thèm,bây giờ chỉ có cách trùm áo lồng,hé khoảng 2 gang tay,thường xuyên để lồng trước mặt ngắm chim rồi cầm vài con cào cào non đưa tận miệng chim cho chim ăn,từ từ nó sẽ lấy lại binh tĩnh và thói quen thôi ah,nếu muốn chim bắt chước chim khác tắm thì đừng nên để 2 cái lồng tắm sát nhau quá,con chim sung bên kia sẽ ăn hiếp làm chim bên này nhát hơn đó,chỉ để khoảng cách vừa phải thôi,tốt nhất là để 2 loài khác nhau kế bên nhau.kinh nghiệm ít ỏi của mình,hy vọng bạn thành công

10. nguyentruongdc

nguyentruongdc New Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác vè những kinh nghiệm bác chia sẻ. cho em hỏi thêm néu thay lông song mà vẫn chưa có lửa thi flàm như thế nào để nó nhanh cang? Có phải chòe than thay long song mà vẫn hót vẫn không được hay thì mãi mãi không thể trở thành ca sỹ ? Bác chỉ giúp em

11. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    chim hót hay là do: tài năng và chế độ dem đi tập dượt của mình,chim hót hay thông minh mà ko đem đi dượt thì giống như học sinh học giỏi mà cứ cho học hoài 1 lớp,chim thì con nào cũng đều là ca sĩ chỉ phân biệt ca sĩ loại 1 loại 2 mà thôi,nhưng điều quan trọng là mình phải làm cho chim thật căng lửa rồi mới đánh giá giọng hót hay,dở vì khi căng lửa chim mới trổ hết tài năng của nó.thức ăn của chòe mà mình nuôi bấy lâu nay là sâu khô trộn trứng+ 1 ít bột đậu phộng( loại bột a-vầy) với tỉ lệ sâu khô 70%+bột 20%+trứng 10% ,nhưng khi chim đang thay lông thì ko cho ăn sâu khô,chỉ cho ăn bột trộn trứng,xong lông rồi mới tăng tỉ lệ sâu khô lên từ từ,100% càng tốt,cào cào sâu tươi thì nhất định ko được thiếu,thiếu đồ tươi 4 ngày là con chim xuống lửa trông thấy rồi,tắm nắng,tắm nước thường xuyên,khi chim gần xong lông,hoặc vừa mới xong lông,lông còn non thì ko nên đem chim đi dượt,thi nào chim thật căng,lông già thì mới tính đến chuyện tập dượt.

12. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Tích cực cho ăn mồi tươi, và tắm. Phơi nắng 5 - 10 phút. Phủ áo lồng 24/24h trừ lúc cho ăn và tắm

13. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    thường là con chim thay lông ít nhất là 2 tháng đó bạn à, chim rụng lông đuôi thì khoảng 1tuần sao là có lông non nhú ra rồi, bạn muốn nhú lẹ thì bạn cho ăn trứng kiến và cào cào nhiều vô là ok chin sẽ ra nhanh lắm đó, chúc bạn thành công

con chim của bạn muốn hót hay thì trong lúc thay lông bạn cứ để gần lồng con chim nào hót hay thì em nó học giọng hót chim hay, tốt nhất chim thay lông xong thì bạn cứ đem phơi nắng khoảng 10p rồi từ từ bạn tăng độ phơi nắng chim lên 20-30p gì đó là chim từ từ căng, chim đang thay lông mà bạn thấy em nó ra lông đuôi từ từ là bạn cho ăn sâu tươi được rồi, nhớ là phải cho ăn cào cào con già là chim mau có lửa lắm đó, rồi hàng tuần bạn đem chim đi dợt là ok , chúc bạn thành công

Last edited by a moderator: 16/9/08
  14. chich choe con

chich choe con Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn anh cho em 1 lời khuyên?
    em hỏi nhỏ chúc nửa nha mấy anh?con chòe nhà em cũng được gần 2 tháng rồi mà cũng chưa ra lông đuôi nửa em cho ăn sâu tươi có ảnh hưởng gì ko các anh?(lông cánh vẫn thay đều cả)

15. nguyenminhtan

nguyenminhtan Member

Thích đã nhận:
    0
    may ban ói củng gần đủ rồi,hj minh chỉ bổ sung 1 số ý nhỏ để ch câu chuyện thêm sôi độg thôi:
    - nếu bạn gặp 1 chú chim rất khó thay lông ,có lẻ là do quá nhát hay chưa quen với môi trường sống ,nếu ban muốn chú thay lông tốt,thì diều đầu tiên là bạn ko nên tiếp xúc,năng tắm chim nếu có thể thì ngày nào cũng tắm,mua 1 bịt cào cào đáy( la loại đã chết) rãi xuống đáy lồng,đây là cách mình bit cách đây nhiều năm cho mi.
    - khi chim đã ra gần hết chỉ còn phần đuôi chưa xong .bạn khônng nên nuôi theo chế độ thay lông ma đây la thời gian để hồi sức cho chim.bạn nên cho chim an sâu tươi + liêu điêu va lâu lâu cho an 1 chút cào cào thức ăn nên trộn 1 ít bột sò có thể cho thêm 5 muỗng xương rắn cho 1/2 kg bột ,thức ăn bổ sung khi có thể là chút dế con.vì thời gian nay là thời gian hồi sức của chim.năng phơi nắng để cho lông chim có độ bóng bổ sung thức ăn cho lông chim có độ cứng nhất định.
    - khi chim đã hoàn toàn thay lông độ sáng và độ cứng đã ok .thi pần cám bạn nên bổ sung sâu khô ,đâu phọng rang hơi vàng hơn 1 chút va năng đi dợt và phơi nắng cho chim hơi lâu 1 chút ,để tập luyện nội lực cho chim khi ra hội có thể hót suốt trong 1/2h,thi thật là khó nhưng phải tập luyện từ từ đối với chú chim ma bạn cho la hay ,đầu rắng mắt hình hạt dưa mỏ không dài quá có độ cong nhất định,ngực nở ra hai bên,lộng mỏng chân cao móng cọp thường là tướng 1 chú chim có thể chơi dc.
    hj theo mình la 2 vậy,hj nếu ban nào có thắc mắc về hoa mi va cách huan luyện chim đi đá thì mình củng có thể chia sẽ.

cám ơn diễn đàn đã cho tui 1 phút chia sẽ , thanks mọi người

16. CHIM_CUT

CHIM_CUT Active Member

Thích đã nhận:
    4
    trời ơi công phu quá, em lai ko có thời gian, chán thật.................

17. chich choe con

chich choe con Member

Thích đã nhận:
    0
    em cám ơn anh nhiều về kinh nghiệm của anh về con chòe của em...?khi nào con chòe em nó ra lông đuôi em sẽ pót hình lên liền để may anh giúp đỡ em thêm....