Chích Chòe Than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi ketdv, 7/7/04.

1. ketdv

ketdv New Member

Thích đã nhận:
    101
    O day co ai co kinh nghiem ve nuoi Choe Than Khong vay ? Che do an uong the nao thi tot va de cho no mau mo.
    Toi co 1 chu Choe Than - hot kha hay nhung hoi it mom - duoc moi luc sang som la mau mo thoi.
    Vay ai co Kinh nghiem thi Share nhe !

2. trantony

trantony New Member

Thích đã nhận:
    647
    Cáy này không phải dễ đâu.
    *Thứ nhất là ít có con nào hội tụ đủ hai điều kiện trên.
    *Thứ hai là có được một con đá hay hoặc hót hay cũng không phải dễ.
    *Thứ ba là thức ăn hay cách thức nuôi chỉ hỗ trợ cho chim căng lữa thôi chứ không liên qua gì đến giọng hót hay cách đá của chim.

Nói tóm lại nếu bác muốn có chú chim hay thì .
    +Phải chọn được chim hay trước khi quyết định nuôi.(cáy này là khó nhất)
    +Bột chim phải đủ chất, cộng thêm sâu tươi và cào cào mỗi ngày.
    +Phải thường đi dợt chim vào buổi sáng để chim mau lên lữa và có thể học được giọng hót hay của chim già hơn.

Chỉ vậy thôi là đủ mệt rồi.

Chút bác Vttl thành công.

3. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    Bác Trantony cũng khá hiểu biết về loài chòe than đấy nhỉ. Bên Pháp có giống này không bác? Chắc là của hiếm nhể?

Thỉnh thoảng tớ cũng vác chim tới trường đá vài trận cho vui, thường vào dịp cuối tuần. Tớ chứng kiến có những con chim đá hơn cả 1 giờ đấy. Con nhà tớ đá hay nhưng kém chịu đòn quá nên khó ....

Hai trường hợp đầu hình như là các bí quyết cả nên cũng bí truyền luôn mặc dù có đóng học phí. Nào là tập lồng lực (lồng phóng to), tắm cực nắng, ăn các loại chất nóng để xung chim (ngoại trừ sâu khô tớ chưa biết cho ăn loại gì -- các bác biết xin chỉ giáo). Kế tiếp nào là tập chân, cùm đối phương cho thật cứng, mỏ mổ thật mạnh và nhanh như điện. Còn gì nữa các bác bổ sung với .... ới.

4. Birdlover

Birdlover New Member

Thích đã nhận:
    3
    Chích chòe than hót không căng lửa bằng chích chòe lửa đâu. Nên chim của bạn chỉ có như thể, không bắt nó hót nhiều hơn được. Chích chòe than thường 'ré' lên vào buổi sáng và về chiều thường 'mi gió'. Vậy thôi.

Cũng có nhiều con hót khá hay nhưng giá đắt hơn. Nói chung, để có được con chim vừa ý, hót hay và dai dù là yến hót, khoen, khứu, Mi, chích chòe...tốt nhất trước khi mua bạn nên lắng nghe chim có hót căng kô rồi mới trả giá và nuôi. Chứ lỡ mua con tàng tàng về rồi thì chả có cách nào trở thành một con chim 'xịn' được đâu :)

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    @birdlover: Bác cho em hỏi là căng là như thế nào ạ??? Bác lại đi so sánh 2 loại như thế thì chẳng biết đường nào mà lần! 1+1dĩ nhiênlà bằng 2 rồi ạ, em mong bác có những đóng góp bổ ích hơn. Cám ơn bác nhiều

6. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    Đúng rồi chòe than thì hót không hay bằng chòe lửa rồi. Lửa có nhiều giọng phong phú hơn và đặc biệt nó bắt chước các giọng khác nhanh hơn than nhiều. Còn chòe than khi căng lửa vẫn hót cả ngày đấy bác, hót cả lúc ban đêm khi bật đèn, tớ phải để trong buồn tối chúng mới chịu im đấy.

@birdlover: Bác biết cách lựa chọn và kinh nghiệm về chòe đá không? Xin chỉ giáo chút! Cám ơn nhé!

7. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    hì hì.... lại bàn về giọng hót.
    Chòe Than và Chòe lửa có hai giọng hót khác hẳn nhau bác ơi.
    Lửa hót nhẹ nhàng, êm ái, suối reo nước chảy....
    Than mạnh mẽ, cuồng nhiệt, sảng khoái...

Bác VTTL có tới mấy chú lửa cơ mà, trưa hè nằm nghe Lửa hót chuyện ru ngủ thì thôi rồi ....
    Chòe than mà căng thì cứ gọi là hót cả ngày.
    Hai loại chòe này khác nhau. Than thì bác treo cao, nghe xa thì hay lắm. Chòe lửa nghe gần.
    Xuất xứ của hai loài này cũng trái ngược hoàn toàn.
    Chòe than có nhiều quanh ta, khu vực nông thôn thành thị, rất gần người nhưng lại rất khó dạn người.
    Chòe lửa thì lại ở xa người, khu vực suối, cây rừng... Sống xa người nhưng lại mau thuộc. (nhưng cũng nhanh học tiếng chó mèo phết).
    Các bác đi đường, về quê hoặc các khu vực đồng ruộng mà các bác sẽ thấy giọng hót của Chòe than thật tuyệt vời.
    Em nhớ anh VTTL có lần pót 1 chú Than rất đẹp, rất tuyệt vời. Có lẽ cái đẹp của con Than là ở đó, mầu lông đen và trắng, dáng đứng rất thanh thoát.
    Chòe lửa thì đẹp ở bộ lông lửa và đuôi chúa, mỗi khi hót giựt đuôi pặc pặc....
    Cả hai loài này đều có điệu giựt đuôi rất hay, dài có cái hay của dài, ngắn lại có cái hay của ngắn.

Có lẽ sự lựa chọn dành cho người chơi mà thôi.....

Chaomaolongxu thích bài này.
  8. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Chỗ mình mùa này bán rất nhiều chích chòe than non. Mình rất muốn kiếm vài chú chim đực nhưng ko biết cách chọn. Hôm trước mình thấy 1 tổ 5 con, mình bắt chú to, cao nhất hy vọng là đực. Đến hôm nay cu cậu biết tự mổ rồi. Bạn nào biết đặc điểm nhận dạng BoyChoè thì tư vấn cho mình nhé. Đặc điểm nào dễ nhận dạng nhất ấy, trước tôi cũng đọc một số cách nhận dạng nhưng vẫn không thể phân biệt được.
    Xin cảm ơn!

9. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Cậu lật lông (măng) ở dưới hàm nó lên, xem màu đen hay xám là OK ngay ấy mà

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu là chin non thì lật hàm dưới của nó lên, nhìn hàm (phần mỏ) con nào mỏ hàm dưới đen đậm là trống, lợt là mái. Nếu lớn chút nữa (tập bay) thì hơi khó phân biệt nhưng đến lúc trổ lông thì phân biệt được ngay.

11. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    @thànhcông: Hình như đã có bài viết khá kỹ về chòe than trên 4 rum, bạn thử tìm xem nhé.
    - phân biệt chim chòe than mài- đực nếu là chim già thì quá dễ phải không bạn ? còn chim non, thường người ta căn cứ vào lông chim, chim đực có mọc các túm lông đen khác biệt - gọi là lông báo.
    Để chọn chim siêng hót, bạn chọn con có mỏ nhỏ, thanh thoát (mỏ nhẹ), ngắn vừa phải. Chim có mỏ to,thô ít khi chọn làm chim hót.
    Hình dáng chim chòe than cũng là một tiêu chí quan trong để chọn chim chơi. Mình thấy chim có cặp dò cao, mình chim (mỏ, đầu, thân, cánh đuôi) hài hòa à chim đẹp. (vơi chòe cau- tiêu chí có khác ).
    Chọn chim chòe đuổi (chim mộc, bổi) thường chọn con già rừng: họng đen nhánh, lông đen trắng rõ nét, chân có vảy (đi ủng). Chim già thường có giọng hót hay, tuy phải mất 1 mùa mới vực được chim thuần hẳn. Gặp con căng, còn lửa rừng, chim hay, có bản lĩnh về vào cám , có mồi tốt độ 1 -2 tuần đã hót chộm thậm chí ra cả giọng hót sổng thì thật tuyệt vời.
    Thức ăn cho chòe thật đơn giản, tùy theo người chơi. Thông thường cám trộn trứng. Cám có thể từ lạc, ngô, cám công nghiệp... Để chim siêng hót chắc chắn phải có mồi tươi: dế, châu chấu, sâu...Không cần nhiều nhưng nên có đều.
    Chòe than rất thích tắm, chim tắm đều sẽ khoẻ, đẹp, sung.
    Điều quan trọng nhất, nếu chơi chim hót là: Phải chọn được chim có giọng hót hay: Hót có bài bản, luyến láy, trầm bổng, có tiết tấu, trong trẻo, rõ ràng, vang xa...lại phải hay hót và hót dài nữa. Nếu chim có giọng không hay: ngắn cộc, không có tiết tấu, nhỏ, chua, không rõ như ngắc ngứ ở cổ họng...thì phải loại sớm vì nuôi tốn mà chẳng bao giờ được thưởng thức giọng hót hay.
    Thêm một chút về chòe than để bạn tham khảo.
    Chúc bạn sớm có chim hay để chơi!

12. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn bác mọi người nhé!
    Em muốn khoe với mọi người: Con chim em bẫy được cách đây 2,5 tháng, chiều nay hót rất nhiều và hay. Chắc tại trưa em cho nó tắm và ăn nhiều thịt bò quá. Con chim này có vẻ hội tụ đủ những đặc điểm bác meetu mô tả, hy vọng là 1 con chim tốt. Vì muốn nó nhanh thuần nên em bỏ hết áo che và treo nó ở sân cầu lông nên bây giờ trông nó như "ông sư cộc đuôi". Nhưng mà giọng hót thì miễn chê, giọng "đồi già" lắm (nhà em ở sườn đồi, em bẫy nó ở dây phơi trước cửa). Mấy hôm nay có 1 đôi cứ đậu trên mái nhà em hót nhức cả đầu. Em định để đôi này làm "thầy" dạy con chim non sau này nhưng nhìn thấy nó nhảy và nghe nó hót em lại muốn cho nó vào lồng. Em đang nhốt chú chim bổi trong lồng bãy, định làm mồi bắt con này, nếu dùng làm mồi có hỏng chim ko?

Last edited: 19/5/06
  13. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    Chim mồi thường người ta tặp luyện khá kỷ

Đặc biệt là những gióng chim đấu gióng như Chào Mào hay Chòe.
    Tại chim tróng ngoài trời đá ác chiến lắm. Chim mình mới bẫy lại chưa qua mùa sợ là nó thấy con ngoài đấu quá thì nó hoảng cũng có con húng quá vừa lao vào đá là bây vào dính liên.

Ý mà nếu là một cặp mùa này chim đẻ mà bạn để cho nó đẻ để ý coi coi nó ở bụi nào là bất chim con nuôi. Chứ bẫy luôn chim mái phải tìm anh khác ehehhe

Bạch Đề

14. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Đôi này đẻ rồi bachde àh, cách đây khoảng 5 ngày tôi thấy "cả nhà" chúng truyền cành. Tôi định lên bắt nhưng đồi dậm dạp quá, ko dám lên. Tôi thấy con trống hót dữ lắm, chắc gọi mái khác, vì mái cũ bận chăm con rồi. Nếu vậy thì chắc con này hơi nhiều hoocmon đực.

15. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    eheh chim hót vào mùa này

Chúng hót sung lắm không phải làm tìm em mái khác mà là giọng hót còn giữ lảnh thổ của mình nữa. Chim đẻ một mùa thì gắn với nhau cho tới khi qua mùa khác. Đặc biệt là Chòe lửa và Than hay nhưng gióng chim hót như Mi cũng vậy, chúng hay là vậy cho nên mùa này mới là mua thi hội chim hót như ở Singapore và các nước Châu Á, và Vietnam mình nữa.
    Một mùa chúng đẻ cũng 2 3 lần hể chim con bây được là cặp chim lại làm tổ tiếp.
    Ở Cali mấy dân nuôi một mùa họ cho đẻ tơi 3 to 5 lần.

Hihihi nói cai đồi rậm rạp mới mấy hôm đi bẫy Chào Mào tôi chuôi xuống cái hổ ở Đèo Hải Vân gần Lân Cô gai đồ chích cho đổ mấu hihi nhưng thây chim hót mê quá rồi cũng quên hết.

Bạch Đề

16. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Nghe Bạch Đề nói thấy mình còn phải học hỏi nhiều. Bạch đề ơi, tổ chích chòe có khó tìm ko? Trước mình thấy nó hay làm ở ngọn cau, giờ thấy nó hay hót và nhảy trong bụi cây (thấp thôi), ko biết tổ nó có cao ko nhỉ, ở đó có nhiều cây to và cả bụi tre nữa.

17. Bạch Đề

Bạch Đề New Member

Thích đã nhận:
    440
    Oh

Tổ Chích Chòe Lửa và Than đều làm trong bụi đặc biệt ở Châu Á chúng làm trong bụi tre hay even trong góc cây có lổ khô. Chúng làm trong bụi thắp thôi. Ở ngọn cau à sao cao quá vậy. Bạn để ý thây chim mái tha đồ trên miêng như sâu hay vật liệu đồ khô vào bụi cây nào là chắc chắn nó có ổ trong đó. Nuôi chim con phải có thời gian nhiều tại 1 to 2 tiếng bạn phải cho chúng ăn rồi. Mà công việc bạn bận rộn vậy thì sao nuôi. Mấy hôm tôi nuôi mấy con chim con Mockingbird hể cở 2 tiếng tổ ra chỗ đậu xe vào cho chúng ăn sâu rồi uống nước, nhưng cũng cở từ lúc chim con đã mọc lông cở 8 ngày là phải bất về nếu không chúng bây á. Và nuôi thêm cở 10 to 20 ngày là chúng tự ăn được.

Bạn mê nuôi chim gióng mình gióng mọi người khác ehehe nói thiệt chớ sợ gì chong gai

Bạch Đề

18. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    To bạch đề: Chông gai thì mình ko sợ, nhưng rắn thì có lẽ phải nghĩ đấy, nhiều bụi cây thế chắc ko ít rắn đâu. Chông gai đâm chắc ko chết nhưng nếu rắn cắn chắc củ tỏi.
    Đùa bác vậy thôi, em đang theo dõi đôi này, khi nào có chim non em xơi cả tổ.

19. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Đây là hình 1 con chích chòe của tui, nó nhỏ con lắm, ko biết thuộc giống gì?

20. Thang Beo

Thang Beo New Member

Thích đã nhận:
    58
    Điều quan trọng nhất khi chơi chòe than là bắt buộc nguời chơi phải nuôi chim "đuổi" ko phải chim non. Chim non hót ko có giai điệu mà cứ hét lên đều đều rất nhức đầu và nhàm chán, ngoài ra lúc nào chim non cũng xù lông và đứng yên trông rất đáng ghét.Nếu người chơi có điều kiện thì nên đi bẫy vì khi bẫy mình có thể chọn và nghe được giọng hót của nó. Nếu ko có điều kiện trên thì ta có thể bỏ tiền ra mua, chú ý khi mua chúng phải biết rõ nguồn gốc nếu ko bạn phải trực tiếp nghe chúng hót lúc còn lửa. Chòe than ngoài Bắc thường hót có giọng trong như dòng suối và thanh hơn chòe trong Nam. Chú ý khi nghe phải chú ý xem chúng hót có giai điệu hay không, giọng phải đưa đẩy nhẹ nhàng tạo cảm giác dễ chịu khoan khoái và đặc biệt liên tục đảo giọng và không trùng lặp.
    Theo quan điểm riêng của tôi nuôi chòe than khó hơn nuôi chòe lửa nhiều vì chòe lửa dễ hót và dẽ thuần hơn nhiều. Ngoài ra chòe lửa hót hơi giống khướu rất dễ chán.
    Về thức ăn rất đơn giản: Áp dụng cho cả 2 loại chòe luôn
    - Ngô, lạc, tôm tươi sấy khô, trứng vịt.
    - Ngô, trứng cá chép, trứng vịt.
    - Ngô, trứng vịt lộn, lạc.
    Chú ý:trên đây là thức ăn thường ngày của chúng ngoài ra hàng ngày ko thể thiếu mồi tươi cho chúng (sâu tươi, cào cào châu chấu, dế). Nếu lúc thay lông mà không có những mồi tươi này thì vụ đó coi như chúng kém lửa. Ngoài ra sâu khô chỉ cho ăn khi chúng đã thay lông xong rồi và đang bắt đầu có lửa.

Em đang nuôi 1 chú than "Đà Nẵng" được 7 năm, giọng hót tuyệt đỉnh và nghe ko bao giờ nhàm chán vì mỗi ngày chú hót 1 giọng mới ko trùng lặp. Rất nhiều người gạ em bán rồi nhưng em ko bán vì chắc ko bao giờ e có thể tìm được 1 con hay hơn thế.Em thỉnh thoảng vẫn mang ra clb "Cây Đa" & "Bách Thảo" ko có điều kiện mang thường xuyên vì còn phải mang khuyên nữa. Mới cả mọi người toàn mang khuyên e mang chòe ra hót to mọi người ko thích (đấy là em đã treo nó tít ngoài xa tách biệt với bọn khuyên rồi).
    Hôm nào có bác nào thích nghe gọi điện hoặc nhắn tin cho e, e sẽ cho các bác thưởng thức những giai điệu bất hủ của nó. Điện thoại: 0983286482 (hỏi Thắng)