chich choe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Tran Van Phuoc, 27/10/07.

1. Tran Van Phuoc

Tran Van Phuoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    em có nuôi 2 con chích chòe than nhưng nó làm biến hót em phải làm gì cho nó siêng hót em là thành viên mới nên chưa biết cách nuôi xin các bác chỉ giúp em với

2. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em gớp ý cho a nhé cho ăn giun đất thưồng xuyên đảm bảo chim mau hót hót siêng ngay giun đất cực thích hợp với chòe đấy

3. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Cho em hỏi giun đất kiếm ở đâu thế , mà loại giun nào

4. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    máy anh cho em góp ý kiếng với là theo em nên cho nó ăn nhiều cào cào và năng đi dượt là chim mau hót và siêng hót nửa.

5. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    bạn ra chỗ đất ẩm bới lên toàn giun đất thui mà nhất là ở ruộng âm đấy

6. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Theo mình nghĩ bạn đang để 2 con gần nhau phải ko bạn thử mang 2 con để xa nhau ra và chúng ko nhìn thấy nhau rồi chúng sẽ hot ngay thôi minh cũng nuôi 2 con và để 1 con dưới nhà và 1 con trên gác 2 chúng hot suốt còn trứoc để gần nhau thỉnh thoảng chúng mới hót. Giờ xổng mất 1 em rui buồn quá ko thấy nó về chắc ai bẫy mất rồi

7. choeluaTN

choeluaTN Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi 1 con than bổi, đến nay đã được 6 tháng mà sao nó nhát quá, nhát như lúc mới bắt về là sao hả các pác... giống này công nhận là quá nhát dó:-S

8. choeluaTN

choeluaTN Member

Thích đã nhận:
    0
    Xưa giờ em mới thấy chòe than cho ăn giun đất đó. không biết có sao không....eo...sợ quá..:eek: :eek:

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cho ăn giun đất là chuẩn nhất đấy bạn ạ, vừa có đạm, vừa đủ khoáng. Bạn sẽ thấy kết quả ngay chỉ sau khoảng 2-3 tuần

10. choeluaTN

choeluaTN Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế à, mai em sẽ thử làm như vậy. Quả thực cách này mới nghe đấy.. Cám ơn bác nhiều...

11. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    oài cho chòe than ăn giiun đất có nhiều đạm hót căng veo, giun đất còn có tác dụng ngừa bệnh cho chim, giúp chim tăng đề khác
    chòe ở ngoài vẫn hay bay xuống đất bới giun như gà mà

12. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Chòe Than hoang dã không những chỉ ăn giun mà còn bới cả dòi bọ trong các khu chăn nuôi.
    Trước mình cũng cho ăn giun nhưng chỉ cho mấy em mộc chưa vào cám chén tạm nhằm duy trì cái sự sinh tồn cho nó mà thui.Khi thử cho chim thuộc ăn thì thấy con chim tự dưng béo tròn mà chẳng làm giọng hót nó khởi sắc lên chút nào.Đến khi đọc sách của pác Việt Chương thấy nói cho chòe than ăn giun ko hợp vì giun đất tính hàn nên từ đó chấm dứt cho chòe thuộc ăn lun.Chẳng dại gì nuôi 1 em béo ú mà chẳng chịu hót:D

13. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Lần trước về quê có thấy một người nuôi thế này, anh ý lấy đầu cá biển cho vào trong chum ủ vài ngày sau đó vớt lấy con bọ trong chum cho chích chòe ăn, nó hót ác lắm. Khi hỏi anh ý nói là ngoài thiên nhiên chích chòe than toàn chui vào các nhà vệ sinh ăn dòi còn gì, mình tạo ra dòi bằng cách này cho nó đỡ ghê, Các bác tham khảo cách này nhé.

14. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    o

anh nghe bác việt chưông làm gì??? ở đây là người thật việc thật , có ông già nuoi chòe chuyên bới giun đất chim hót ác bền chim
    con chim của anh THẠCH THÙNG chắc là chim dở nên ko hót thôi

15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào các bác!

Hôm qua con chào mào mồi của em bẫy được một con chích chòe than trống, em hỏi bác bìnhnv và đang tập cho nó ăn cám chim ( băm thịt nạc rồi để lên trên coong cám) hôm nay đi làm về, em ra kiểm tra thì thấy nó cũng chén thịt các bác à! theo kinh nghiệm từ nuôi chào mà sang thì khả năng là em nầy sẽ ăn cám chim đấy. Xin hỏi các bác là cách chế biến cám cho chích chòe để nhanh nổi ạ! ( em biết chú chim này siêng hót lắm, nó đã ở vườn nhà em có lẽ đã đến vài năm rồi mà giọng chích chòe thì rất luyến láy làm em rất mê. Các bác giúp em với nhé!
    Xin cảm ơn các bác nhiều !

16. longbdf

longbdf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    CÁC BÁC GIÚP EM VẤN ĐỀ NÀY:
    con Than của mình nó ko chịu hót khi thấy mình, mình hay cho nó ăn nên mỗi khi thấy mình là nó nhảy lại và há mỏ, xù lông (hình như đòi ăn thì phải), những người khác trong nhà thì nó vẫn hót bình thường. Cuối cùng là mình ko được nghe nó hót khi ở nhà. Các bác có cách nào khắc phục thì chỉ với. Thanks

17. chuhuyquang

chuhuyquang Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Cánh đây một tuần em mới tuyển một em Than , 200k ở trên đường Âu Cơ đấy , em này về nhà hót có vài ba tiềng ah !!! chán quá các bác ơi !!! các bác có cách nào giúp em với ..

18. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    cho ăn sâu khô chim hót ác lắm bác chuhuyquang ạ chỉ sợ chim hỏng lông thui

19. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    to: longbdf Chim của bạn vậy là thiếu mồi rồi , bạn cung cấp ko đủ mồi cho nó, nên nó mổi khi thấy bạn là rất mừng vì biết sẻ được ăn mồi ngon hihi vì bạn là người cho nó ăn , những người khác ko có cho ăn nên có lại gần củng ko nhảy lại đòi ăn , bây giờ trở đi bạn cho nó ăn mồi đầy đủ nhiều vào chim bạn lại càng sung càng hót ,mồi cung cấp đầy đủ , bạn có nhét mồi vào miệng nó chắc nó củng ko ăn vì đủ mồi , đừng nói là thấy bạn há miệng đòi ăn , cung cấp cho nó cào cào ( châu chấu ) khoảng 60 con trở lên cho một ngày , đảm bảo ko bao giờ bạn còn thấy nó há miệng nữa , cho dù nó đang còn chim con đi nữa

20. longbdf

longbdf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhưng có lúc mình cho nó ăn no, nhưng thấy tui là nó vẫn nhảy lại về phía mình và ko hót, hình như đã là 01 thói quen thì phải. Hay là mình ko đút cào cào cho nó ăn nữa?