Chích Chòe Than !!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi dat_dquoc, 26/8/06.

1. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Chào các Bác!! Em có nuôi 1 con Than, em dc người quen ở quê cho, nhưng nó nhác qua, em không biết phải làm sao cho nó dạn được? Mong các bác chỉ giùm em cách nào làm cho no dạn với em không? nó còn là chim nhỏ, lông của nó còn là lồng của chim non.
    Em mua thức ãn cho nó ở những cửa hàng bán chim! Nhưng em đọc thấy các sư huynh nói là không nên mua thức ãn ở ngoài tiệm, vậy cách làm thức ăn cho con Than như thế nào vậy các bác. Các bác chỉ cho em với!

2. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    chích chòe than ...

to dat dquoc , chim chích chòe than của bạn nói là chim non nhưng non cở nào ,mình phải biết mới nuôi được thí dụ chim non chưa biết trống mái còn đút mồi 2h/1lần thì làm sao mà nhát được,còn chim đã chuyền thì ko phải là chim non mình nuôi theo cách như là chim bổi thôi,bạn phải áp dụng như cách các anh trong diễn đàn đã chỉ [thuần chim bổi] bạn xem lại các bài viết đã đăng.
    còn về bột cho chim ăn thì nếu nuôi nhiều mới phải làm nuôi ít làm phí lắm để bột mùa mưa dễ bị mốc,theo mình thấy hiện nay có bột làm sẵn đóng gói hiệu A-vầy cho than ăn rất tốt tuy nhiên khi thay lông thì cho ăn bột phượng hoàng cho bớt nóng, chim thay lông xong cần cho căng lửa thì chuyễn qua bột a-vầy[giá mỗi bịch là 5k]
    nhưng đó chỉ là 1 món trong số thực phẩm của chim còn phải cho ăn sâu tươi , cào cào nữa [chưa kể là khi thay lông phải thay thế sâu tươi bằng trứng kiến cho mát chim mau xong lông]...vài ý kiến cho bạn ,mong các bác có kinh nghiệm chỉ tiếp và anh em cùng nhau trao đổi giúp đỡ vì sở thích chung.chào

3. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Các Bác ơi!! Có cách nào giúp cho mình làm con Than của minh dạn lại được không, mình buồn quá, vì khi gặp mình nó cứ nhảy loạn xạ. Nó ra được 1 ít lông xanh đen và không còn 1 sợi lông đuôi nào cả, vì nó nhảy và soi lồng dử quá. cộng thêm bị chảy máu ở gần mỏ nữa. Giúp mình với!!!

4. dat_dquoc

Thích đã nhận:
    60
    Cho em hỏi lồng nuôi chích chòe than cỡ như thế nào là vừa??? Cách che cho chim dạn người ra sao?? Cảm ơn các Bác!!!

5. n_nhoang

n_nhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29

Bác Quốc đạt!
    Chích chòe là loại chim khó gần gũi với người, nhưng khi quen với sự có mặt của con người rồi thì chòe than cho tiếng hót thật thanh tao,
    và chích chòe là loài chim hiếu động nó rất thích vận động (bay nhảy) nên lồng nuôi chòe cần có đạt được một số tiêu chuẩn như: nan lồng thưa, mảnh làm tôn chú chim yêu
    lồng được làm kỹ càng tránh cho chim bị thưong khi nhảy bám vào vách lồng.
    Chiều cao và rộng lý tưởng cho chòe than tưong ứng là: Cao 75cm, rộng (đường kính lồng) 34cm
    để chim nhanh quen với người bác nên lấy áo lồng che khoảng 2/3 lồng theo chiều cao dọc xuống, và treo ngang tầm mặt, chỗ nhiều người qua lại.
    và chích chòe là loài tham ăn lắm khi cho nó ăn bác nên gần gũi với nó đặc biệt khi bác cho chú này ăn thêm thức ăn tươi.
    Chúc chú chòe của bác mau thuần

Thân/Hoàng

6. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    chích chòe than la một trong những loài chim có bản tính nhát, vì vậy rất dễ bị toe lông ở đầu mỏ mà mất các móng chân. có những con chim nuôi từ chim con lên nhưng ít tiếp xúc nó cũng nhát như chim trời. Nếu chim của bác là chim bổi hoặc chim con nhưng nó quá nhát thì trước hết bác phải trùm kín lồng nuôi nhung có hở một tý, đồng thời treo ở những nới có người qua lại. hàng ngày cho nó ăn châu chấu, khi nó quen rồi ta cố gắng cầm châu chấu đưa sát vào lồng để cho nó đến mổ . chắc rằng sau một thời gian nó sẽ quen dần và bơt nhát đi. cChúc bác thành công

7. pepsi47

pepsi47 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn chưa nghe câu nhất Mi nhì Than à ,đó là hai loại chim nhát và khó thuần hóa nổi tiếng trong giới chim cảnh ,tuy nhiên củng không phải là không có cắch để thuần hóa chúng
    Mình xin mạn phép chỉ sơ cho bạn dat_dquoc một vài kinh nghiệm về thuần hóa Than ,mình đã từng nuôi không dưới 100 con ,theo kinh nghiệm thì Than miền trung thuộc QUẢNG NGÃI là hay nhất dữ và lì đòn nhất (chim chưa bể đá ko dưới 40 phút)và ra đòn cực hay khóa mỏ khóa chân thì khỏi gỡ,Than miền Bắc thì mình ko biết còn Than miền Nam thì rất dở (đòn thì ngắn chim thì lại nhát ko lì đá ko bền) mình đã từng có một con Than có biệt danh là CHÂU BÁ THÔNG xuất thân ỡ QUẢNG NGÃI được một người bạn ở DAKLAK nuôi và ra trường chim TP BUÔN MA THUỘT đá đứng trường( ko có đối thủ) trong 2 tháng ,sau đó mình đem về SAIGON mang ra Q6 đá ăn thêm hai độ nữa sau đó có người hỏi mua trả 12 triệu mình bán luôn(lúc ở QN nó đã có giá 5 triệu rồi lên BMT có người hỏi mua 7 triệu mình không bán) con chim này co một đặc điểm là 2 móng giữa của nó là móng trắng, nhờ nó mà mình cũng có chút tiếng tăm trong giới chơi Than .Sau đây là một vài kinh nghiệm của mình.
    Trước tiên là bạn phài xác định là con chim cùa bạn đã già chưa và khi mới bắt về nó còn căng lửa rừng hay ko vì điều này rất quan trọng trong việc thuần hóa chim bổi,nếu con chim còn căng lửa (mép đen thui) thì nó rất khỏe và xung việc cần làm đầu tiên trươc khi thả chim vào lồng là cho nó ăn thật no bằng cách vo từng ít bột + vài con cào cào nhét vào miệng nó và lấy ống xilanh bơm 1 ít nước cho chim uống( để giữ sức khỏe cho chim mấy ngày đầu tránh tình trạng chim quá nhát ko chịu đến cóng mổ thức ăn dẫn đến tình đói suy kiệt rồi chết)
    Tiếp theo bạn trùm kín áo lồng lại (trong khoản một tuần)và để chim ở nơi yên tĩnh để chim hoàn hồn lại.Trong lồng luôn luôn để một ít sâu tưoi và nước cho chim ăn
    Khi chim đã chịu ăn tức là chim đã sống từ đây chúng ta mới tập cho chim dạn dần bằng cách:
    Mỗi sáng đem chim ra tắm nắng khoàng nủa tiếng ,cách hai ngày đem chim ra cho tắm nước (nhớ là nơi yên tĩnh ko chó mèo hay người qua lại) chim sẽ từ từ chuyền wa lồng tắm dùng mỏ thử nước nếu cảm thấy yên tâm nó sẽ tắm(điều này rất quan trọng vì chim chịu tắm là chim rất mau dạn) khi chim tắm xong trong lúc còn ươt (chim rất ít nhảy loạn xạ)ta tranh thủ lại gần tiếm xúc với nó cứ mỗi lần như vậy từ từ chim sẽ rất nhanh đạn( cho tắm nhiều thực ra cũng ko tốt nhưng để cho chim mau bã lông và rớt lông sớm)nếu nuôi khéo sau khi chim đổ lông xong lần đầu khi nuôi trong lồng bạn sẽ hấy rõ ,nó sẽ hót nho nhỏ từ lúc bắt đầu ra lông mới cho đến lúc nó thay song toàn bộ lông và mép bắt đẩu đen(căng lửa)nó sẽ hót to dần và chơi ko thua gì chim thuộc.Tuyệt đối khi chim còn nhát nhảy loạn xạ mà ta cứ cố gắng lại gần đút cào cào cho nó ăn thì chỉ làm cho nó hoảng sợ hơn và càng lâu dạn hơn mà thôi.Chúc bạn thành công

8. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    bạn ơi lồng chòe than cao hơn lồng mi một chút và nhỏ hơn chút xíu, còn cách che cho chim không bị vỡ đầu , bạn nên dùng áo bùm che chỉ để hở khoảng 20 phân chỗ của lồng để mở cửa lồng ra cho chim tăm mà không động chạm gì đến áo bùm, khi cảm thấy chim đỡ nhẩy thì mở to ra.

9. huancpmb

huancpmb Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôn chích chèo than cần nhất là bạn phải cho chim tăm nắng nếu không mình tin là con chèo của bạn không bao giờ lên lửa được

10. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chim bây giờ còn chưa thuần, nói gì đến chuyện lên lửa. Làm thế nào cho nó thuần mới là vấn đề, chưa tôi nghĩ chim căng lửa thật đấy nhưng mình không lại gần nó được thì chẳng thú lắm

11. mapchim12

mapchim12 New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nuôi con chim bổi thì như vậy thoai . Một thời gian sau nó sẽ thuần và dạn thoai

12. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Khoảng bao lâu thì mới dạn được, tôi nuôi 3 tháng rồi, thay lông rồi. Cho ăn sâu thì ăn mấy con mình đưa vào, còn toàn phải thả xuống cóng hết, cứ thấy mình là nhảy loạn lên, không dến nỗi húc đàu chảy máu, nhưng chẳng đứng bao giờ. Chẳng bù cho 1 con mái, thấy mình là lại nhảy lại, bỏ lồng tắm vào thì chưa kịp áp cửa lồng lại đã nhảy sang