Chích chòe...

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi maithanhtoan, 19/12/07.

1. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em mới mua được 2 con chòe mộc, 1 con than và 1 con lửa.Các bác chỉ giùm em cách thuần chúng với.giờ chúng nó vẫn đang ăn cám trộn sâu nhưng hình như chúng chỉ ăn sâu thui...Nhanh lên cấp cứu e với các bác ...Thanhks !

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn trùm áo lồng như quy định. Để chim hơi đói một chút nó sẽ phải tìm cái gì đó để ăn thôi, trời lạnh thế này chóng đói lắm :D.

Nếu có thì giờ thì phải theo dõi mới biết được, chứ cứ để cả sâu cả bột đấy đi làm thì lúc về có khi chỉ thấy xác chim.

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    oè mùa này mà còn như vậy dễ quy tiên lắm. Nhất là chim mua trên HHT đói rách vài ngày rồi. Chim vừa bẫy xong còn có cách vào cám

4. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn cứ đổ cám lên trên sâu trong cóng ,nó mổ ăn sâu thôi là tất nhiên rồi(nó quen ăn vậy từ bé mà ). Vào các buổi sáng bạn đổ sâu vào cóng thì vảy thêm vài giọt nước cho sâu ướt ,rồi mới đổ cám lên (để cho nó tuy chỉ chọn sâu ăn nhưng cũng nếm thử vài hạt cám của bạn bám trên sâu mà).Như thế vài tuần nó sẽ quen thì cho sâu ít đi tăng cám lên ,không vội ép nó được đâu bạn ạ.

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    vài tuần thì nó cũng chết rồi bác ợ. Ko thì tiền mồi cũng quá tội. Ra làm con mộc dở ăn cám tốt cho nó nhanh.
    Nếu đúng chim còn khoẻ em chỉ vào cám trong vài ngày. Sau đó chỉ thêm thắt mồi tươi thôi. Chim mua hàng rong làm như cách của em hôm sau die luôn. Nên ko nói ra sợ a e lại chửi

6. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Con Than thì dễ nuôi con lửa thì khó lắm bác cứ xác định đưa em lửa về nơi an nghỉ cuối cùng nhé.
    - Nuôi Than - Dùng bột cám trứng trộn đều với sâu tươi, lửa thì phải làm cám mết lắm, trứng gà, lạc, đỗ, sâu khô, bột tôm, bột cá...xay đều rang thơm trộn thêm sâu tươi......3 tháng mới thuần

7. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Em ạ thay đổi lúc nào cũng khó khăn cả. chẳng nhanh như mơ ước được dâu. Em thử theo cách này xem có khá hơn không nhé. Các buổi sáng khi chưa có mồi đập nát vài con sâu ra trộn cám vào để vào lồng cho chim ăn .Chú ý quan sát xem sao. Tuy nhiên cóng này phải riêng và chú ý vệ sinh hàng ngày.Sau đó thì cho mồi cám trộn sâu ,nhưng loai này cho ít thôi chỉ để chống chết đói .Nối chung chòe gột được là khó khăn và vơi túi là cái chắc

8. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh em cho em hỏi chút nha ,Em mua được 1 em chích chòe về "phải nói trước là con này thuần rồi nha"vì nuôi từ nhỏ ,nhưng về nhà em đêm hôm trước thì đến sáng hôm sau đi rồi,chim khỏe mạnh không bị bệnh nha.Như vậy là làm sao hả ác bác.Mong sớm nhận được hồi âm của các bác.Cảm ơn các bác nhiều .

9. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Trúng gió chết.....thế thôi....Trúng gió chết...toi tiền

10. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    chòe mùa này chưa căng nên khó nuôi (kể cả chim mới bẫy). Chúng thường bị sốc cám ăn không tiêu hoặc đi phân trắng vài ngày là toi. Tỷ lệ vào cám chỉ khoảng 30%.

11. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Em đang có gắng che chắn và tìm mọi cách cho nó quen cám đây.hiện tại đã qua 2 ngày chúng nó vẫn đang khỏe mạnh.hy vọng là qua được thêm 1 2 nagỳ nữa là hết lo phải ko các bác.theo em biết thì thường nếu nó chết thì chỉ 1 hay 2 ngày là đi thui.Cố lên.Tôi ơ đừng tuyệt vong.Rất cám ơn các anh em đã chia sẻ kinh nghiệm nha .:)

12. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Hôm nay là đc 3 ngày rùi.phù may quá chúng nó vẫn khỏe mạnh.em đang phải đi đào giun cho chúng nó ăn thêm để chống đói đây :D .

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    3 ngày mà thấy phân nó có cám chưa em. Nếu em cho đầy đủ mồi tươi thì nó sống lâu lắm cái chính có vào cám được ko. Chim yếu mình bỏ đói để nó ăn cám nó die nhanh lắm. nhất là mùa lạnh này. có gì chat với a

14. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chim ăn mồi tươi đương nhiên là phải đi phân trắng chứ bạn. Ăn tươi không có phân trắng mới gọi là chết

15. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Em thấy phân nó cũng có cám anh à.nhưng còn hơi óưt chắc tại chưua quen với lại em còn trộng cám hơi ướt với sâu nên nó ăn thì ăn cả 2 rùi : thêm 1 hay 2 nagỳ nữa em thử để nó đói đói xem có ăn cám ko?em giờ chỉ lo con lửa thôi chứu con than em thấy mổ cám xoèn xoẹt rùi, tuy nó vừa ăn vừa vứt nhưng thế là ổn...giờ còn lo mỗi em lửa thui .

16. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bác mhầm rồi. Phân trắng ko thì die chắc. Phân trắng ở giữa có cục đen thì mới gọi là ko chết

17. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Một ngày đẹp trời hôm nay ít gió thấy trời hơi ửng nắng.hi hi.xem con lửa của em thì nó đang mổ cái cóng cám côm cốp vui quá là vui.thế là nó sống rùi ...Cám ơn các bác, cám ơn nhìu lém :D

18. VuThuyDuong

VuThuyDuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Đào giun đất cho nó ăn vào
    Kon CHòe của em em phải đào giun 1 tuần giời đây nè :(( khổ

19. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Em nhìn lại đám phân còn trong lồng xem có lẫn màu trắng (ta thường gọi là "cứt cò" ) hoạc phân màu xanh như mật cá . Nếu có 1 trong 2 màu như trên là nó bị tiêu chảy cấp đấy. Lần sau nếu có con nào bị như vậy cho uống Bebirin khỏi liền .Hoạc khi nào bạn qua HN đến nhà tôi sẽ tặng 1 loại cây thuốc đặc trị bệnh này. Chúc bạn có bầy chim khỏe & dẹp /

20. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    uầy chú thieuhungyp ơi cái laọi cây chú bảo chữa đi tiêu chảy ấy cho tất cảc các laọi chim đc ko chú?chú cho cháu 1 nhánh đc ko ạ?hi.về cháu trồng đệ trị bệnh cho lũ chim nhà.nếu chú cho thì chú cho cháu địa chỉ nàh chú nhé :D .