Chích đầu đỏ mới bẫy được

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi coi77, 15/10/08.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Nghe tiếng 1 đôi sâu ngoài cây bàng, em cài bẫy lồng rồi treo lên cành bàng rồi vào nhà ngồi ăn cơm, chừng 30 phút thấy tiếng hót râm ran chạy ra thấy 1 chú chích hoành tráng cùng 1 nàng mái đang bậu ở cành gần lồng bẫy, em quay vào lấy máy ảnh ra thì ôi thôi chú chim trống đã dính lưới rồi he he thôi chụp 1 bức kỷ niệm

Sa cơ lỡ bước

Chụp vội vì sợ nó thoát lưới nên hơi out nét tẹo các bác thông cảm :a16::a16:

phutancamau, hcthai and oocmit like this.
  2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chim vào lồng biết thuở nào ra, thôi ở lại với anh nhé, anh cho ăn ngon hi hi

Hy vọng chú em sẽ là chú mồi hay, vì giọng chú oách xà lách, đang thay lông mà vẫn rất máu chiến nên mới sập bẫy

hcthai thích bài này.
  3. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Loại này nuôi có như Khuyên không bác Coi?E cũng đã bẫy được nhưng chú em ko chụi vào cám thế là Tèo tiếc quá.

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Nuôi lồng nhỏ như Khuyên nhưng nan phải mau hơn, mua loại lồng Mai Hoa là ngon. Mình vào cám bằng cách trộn lẫn cám chòe với sâu tươi, cóng nước đủi cho vài ngày, lồng phủ kín treo chỗ tĩnh, qua được mấy ngày mà chịu ăn cám là ổn.

Hy vọng chú này vào cám ngon :D

5. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    con này là sâu xanh ... loài này cũng dễ nuôi hơn khuyên...nói chung chim bác nhìn cũng đẹp ...chúc mừng bác nha ... hy vọng em nó sẽ trở thành chim mồi hay như lời bác nói ...hjhjhj

6. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Hi bác coi77 theo em thì không nên chơi chim sâu, chim sâu không hót, số lượng ngoài tự nhiên em cũng không thấy có nhiều, và đọc sách báo, xem ti vi nói là loài có ích.
    Oài bây giờ vào tiệm chim thấy nhiều chim sâu, và cũng rộ lên phong trào chơi chim sâu, giai đoạn trước đây vài năm, đâu có ai chơi chim sâu, chắc vài năm nữa hết chim sâu, chơi chim sẻ luôn :) chim sẻ mắn đẻ, vào quán nhậu kêu lúc nào cũng có hihi.

Thân

vinhhan thích bài này.
  7. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    bác còi ơi chỉ em cách làm cho nó ăn bột với , em bắt nó được vài lần nhưng toàn rụng vì ko ăn bột

8. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    bác Còi dùng khuyên làm mồi à
    hihi các bác cứ kêu nó là sâu xanh ,chắc tại nó là chim màu xanh lại ăn sâu .
    Đây là chim chích bông đuôi dài ( common tailorbird), phổ biến khắp nước ta ,có tiếng kêu chích chích lặp đi lặp lại cũng vui tai .Đặc biệt là nó có tài khâu may rất giỏi ,nó dùng tơ nhện hay là sợi cỏ lhâu hai cái lá vào làm tổ rất tài tình .
    Nếu bắt được loại chim này thì trước hết bác cứ cho nó ăn sâu 100% trong ba ngày để lại sức và khỏe chim ,sau đó mới bắt đầu trộn cám vào sâu ( dùng cám trứng đậu xanh của khuyên xay nhỏ cho nó dễ bám vào con sâu ) sâu càng nhỏ càng tốt ,cứ thế ba ngày tăng dần phần cám bớt phần sâu ,và nhớ là trong quá trình đó thì cũng đặt 1 cóng cám vào ,nếu thấy nó với đi và ko bị vãi ra ngoài nhiều tức là chim đã ăn cám ( lúc thấy hiện tượng này là khoảng 1 tháng sau ).khi phát hiện chim ăn cám rồi bác cho ăn cám (9 phần ) và sâu (1 phần ) trong ba ngày rồi bỏ hẳn sâu chỉ cho ăn cám ,nếu chim đã dạn dĩ thì mới cho ăn sâu trở lại để bồi bổ ,vực chim lên

9. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    thì các bác nuôi cũng giống như than thôi , như mà bổ xung cho cơi77 nè chim mới về thi cho ăn sâu tươi và uống nước thui wa ngày thứ 2 rui mới bắt đầu theo cách của bác coi hihi , khi chim chịu ăn bột thì nhớ trộn thêm sâu khô vào để có lửa

10. bachulinhnhoc

Thích đã nhận:
    78
    mình có ý kiến bổ sung nè , chim này ăn bột dậu phộng chứ ko phải ăn đậu xanh đâu bạn à , với lại lúc chim hơi dạn thì cho ít sâu tươi lại chứ ko bỏ hẳn , nếu bỏ thi thiếu sâu chim sẽ bị xù lông , dẫn đến là chim bị suy dễ chết , chim hơi dản thi các bác thường xuyên đêm chim phơi nắng dể chim ốp lông thiếu nắg chim cũng xù lông nữa do . Bạn à chim này nuôi để dấu hót dc nữa đó , đá cũng dc , i trang như than vậy như mà nó nhỏ con hơn thôi a , chúc các bác sớm có 1 con chim như ý

11. bachulinhnhoc

Thích đã nhận:
    78
    bác coi77 con chim bạn bắt dc đẹp đó , mà dạn nữa , con này mặt vần dữ đó bạn , những con này mình đánh về là mình dữ lại hết dễ lên mồi mà còn đẹp nữa , còn mấy con si pa chao thì mình bán hết

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hì, mình mua 1 con bổi ở hàng chim về làm mồi, thế mà ăn :p:p hên quá he he

13. bachulinhnhoc

Thích đã nhận:
    78
    coi ơi chỉ mình cách dăg bài viết lên đi coi77 , ừ mà hỏi thiệt chứ tên của coi là gì vậy , để dễ xưng hô

14. bachulinhnhoc

Thích đã nhận:
    78
    chim sâu dễ chơi , cũng dễ bẩy lắm bạn à , nên người ta chuộng chơi lắm , nếu bẩy như bạn thì chỉ cần thêm fỉe sâu hót nữa là bao đánh chim luôn đó bạn à

15. bachulinhnhoc

Thích đã nhận:
    78
    bạn à bạn ở đâu vậy hn hay th hcm vậy , sao bạn biết chim sâu ko hót , nó kêu ầm ỉ suốt ngày luôn đó bạn , với lại nó đấu đá đc nữa đó bạn , ko kém gì than đâu , nhìu người chơi khoen , bỏ khoen chuyển wa sâu hết

16. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình cũng đã bẫy được và nuôi chim sâu rồi, ko khó đâu , mấy ngày đầu chỉ cho ăn sâu tươi, sau đó sâu tuơi và cám dần rút sâu đi khoảng 2 tuần thì ổn .khi chim ăn được cám thì bạn cho ăn bình thường như nuôi khuyên. Nhưng khi chim đã ổn thì mình lại phải cho nó về với thiên nhiên .Vì bạn tình của nó suốt ngày la ó ko chịu được .

17. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Ặc ặc. Em chưa pao giờ chơi noại lày nhưng thấy mấy tấm ảnh của pác cũng hay hay. Noại lày nuôi có gì đặc biệt không bác Coi nhỉ?:D:D:DTrong quê em nhiều nắm.=))=))=))

18. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Quê mình gọi con chim trên là con sọc rằng, nuôi để làm mồi đánh thì khỏi chê. Nó hót cả ngày và đem đi đánh thì một ngày kiếm được cở mấy chục con bổi lận chứ bộ ít ha.

19. NHPT229

NHPT229 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng rồi,mình thấy bây giờ nếu khoen hay thì chơi,còn không nuôi sâu nghe đã hơn nhiều

20. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Nếu nói như bạn thì khỏi mua chim mồi há, vậy mai mình lảm như bạn đi cho mau ăn, khỏi mất công huấn luyện chim mồi cho cực thân. B):devil: