chiến đấu rêu nâu em đang thua ...

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi minhhoang, 28/8/08.

1. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tình hình là hồ em bị rêu nâu tấn công ác liệt quá, em đang chiến đấu với tụi này đây được 1 tuần rồi điểm chú ý là tụi này nó chỉ tấn công vô ba thứ của em thui đó là chân trâu nhật, đá trang trí và rêu cá đẻ em buộc trên đá thôi. còn cây thì không một cây nào bị cả
    hồ kích thước 85*40*50 dùng ba bóng jebo thui không nhiều
    co2 em chỉ cho vào khi bật đèn thôi, nhưng giờ cũng ngưng rồi
    em đã đọc rất nhiều các hướng dẫn trên diễn đàn rồi.
    thay nước hiện tại em đang giữ nhịp độ ngày cách ngày thay khoảng 30 - 40% hồ và mỗi àần thay nước là em vớt ra một đống
    ánh sáng hiện tại em chỉ còn bật 4 tiếng trong một ngày
    chiến binh em thà khoảng 20 chú tép vào rồi
    hình như chưa đủ chiến lược để thắng tụi này quá,
    em đang tìm mua mấy tướng giỏi ( cá bút chì ) nhưng không biết mua ở chổ nào anh em nào biết trên nguyễn thông cửa hàng nào bán thì chỉ em với
    mong anh em giúp đở và cho các chiến lược khác để đấu tranh với tụi này

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bút chì cũng không làm cho rêu này bớt đi được đâu. Hiện tại chỉ cần siêng thay nước và tăng cường Co2 ví dụ trước Co2 1 giọt/giây thì giờ tăng thành 2giọt/giây. Từ từ rêu sẽ hết và trong thời gian này thì không châm thêm phân nước hoặc phân nhét cho cây nữa.

3. pbtdanh

pbtdanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo kinh nghiệm của mình, bống vàng nhỏ diệt rêu nâu rất tốt

4. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bạn ghé cửa Hàng Thúy Phát ở Ng Thông hay Cao Quý ở Trần Hưng Đạo thử xem còn cá bút chì không.
    còn dụ trị rêu nâu thì không rành lắm nhờ các cao thủ chỉ giúp cho chắc ăn. rêu nâu khi phát triển thì lẹ lắm nếu để hồ ở nhiệt độ nóng và đèn mở trong thời gian quá lâu. mình nghĩ bạn nên trồng lại rêu và trân châu nhật đê còn đá thì vệ sinh thật sạch rồi cột rêu lại.
    À có A Jupiter vô xem kìa giúp ae diệt rêu nâu đê:D:applause: trùi e đang viết bài mà ảnh trả lời mất tiêu òi :Db-(

5. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    híc ủa vậy tăng co2 lên là bớt à để em thử coi sao
    còn về cá thì em không biết nghe anh em nói dùng cá được thì em đang tính đi mua nè coi thế nào
    mong anh em hướng dẫn cho
    nó lên càng ngày càng nhiều
    mỗi ngày em cố gắng ngồi vớt ra cũng được một đống luôn

6. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Ngưng Co2 là thua luôn đó. còn bống vàng hay bút chì thích thì cứ mua nhưng anh đảm bảo 1 câu : không hiệu quả!

7. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    chào

như vậy là em tăng co2 lên ha... thử coi sao có thề là một ý kiến hay mà em chưa biết đến ánh sáng thì để lại bình thường hay chỉ nên để 4 tiếng thôi

8. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    chào

như vậy là em tăng co2 lên ha... thử coi sao có thề là một ý kiến hay mà em chưa biết đến ánh sáng thì để lại bình thường 10 tiếng 1 ngày bật tắt luôn phiên hay chỉ nên để 4 tiếng 1 ngày thôi

9. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Cho mình biết thêm thông tin nữa nha:
    _ Bông lọc củ hay mới vậy? nếu bông lọc cũ thì nên thay 50% bông lọc mới đi, còn bông lọc mới thì để nguyên
    _ Theo như cách sử lý của anh Jupiter cũng ok lắm đó
    _ Thay nước như cách của bạn là được, đừng thay nhiều quá sẻ ảnh hưởng đến hệ vi sinh trong hồ ( 30% - 40% )
    _Bút chì và bóng vàng không sử lý được rêu này đâu, vì không phải món khoái khẩu của nó.

10. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    em có cách này của bác aquatichung dậy em hay lắm đảm bảo hết
    bước 1 tắt đèn bao bể lại ko cho ánh sáng lọt vào sục co2 nhiều hơn trc như bác jupiter đã nói sau 3 hơặc 4 ngày bỏ bao ra thay 60-70% nc rồi bật đèn sục co2 manh lên nữa để cây thở thật mạnh những nngayf sau cứ thay 25% nc mỗi ngày sau 1 tuần thì em đảm bảo hết sạch

11. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Chú ni sau một thời gian lăn lộn trên diễn đàn giờ thì dày dạn kinh nghiệm quá hen... tuổi trẻ có khác :applause:

12. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    đấy là em học hỏi của các bậc tiền bối thấy ae khác lâm vào hoàn cảnh giống mình thì em giúp thôi chứ kinh nghiệm em đc là mấy :D:D

13. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    híc không biết em có may hay không nữa, nhưng vừa rồi qua nhà bạn gái em chơi cá nhà người đó đẻ quá trời thôi thì vớt khoảng 19 con bính tích con lai tùm lum với con gì đó nói chung tùm lum hết trong bầy gì mà vừa có đen, trắng, đỏ , hồng nữa... mang về thì trong vòng mới hai ngày thì em tự nhiên rêu co lại hẳn từng cục nó không mọc tàng lang như trước nữa và bớt hẳn luôn. em cố gắng ngồi quan sát thế nào thì thấy tụi này rỉa rêu trên lá rất nhiều. những bụi java của em bớt hẳn rêu một điều hay la tụi này không làm hư một lá gì của java cả còn nguyên. híc e sẽ theo dõi tiếp coi sao, nếu nó hoàn toàn tốt và diệt rêu này tốt thì em sẽ pót hình mấy con cá này lên cho em coi

14. net423

net423 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    post lên cho ACE coi chứ bạn coi nữa chi =))
    mình thì tăng C02 + với thay nước mỗi ngày , tăng C02 cây thở mà tụi cá cũng đang thở luôn ~X(

15. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    chào

hì thông cảm vừa rồi em vừa mới đi đà lạt về nên ngày mai em sẽ post hình lên mạng cho anh em xem liền mong nhờ đánh giá giùm

16. truongminhhuan

truongminhhuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 1 cách để bạn tham khảo nha
    -bạn che kín và tắt ánh sáng và đồng thòi thay 100% nước trong 3-4 ngày liên tục,.khi thay nước bạn dùng tay chà nhẹ lên những chỗ bị rêu bám để rêu tróc ra từ từ.chúc bạn thành công

17. hulinning2

hulinning2 Member

Thích đã nhận:
    0
  18. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con nì là cá lau hồ thường mà. để mai mua thử xem, hồ bị bám dữ quá, hy vọng có tác dụng.... amen... còn ko thi cho nó lên hồ cá thường

19. di_tat_don_dau

di_tat_don_dau Member

Thích đã nhận:
    1
    Đây chính là cách hữu hiệu nhất mà mình đã kinh nghiệm. Sau hơn 2 tuần vật vã với đủ thứ lý thuyết, kinh nghiệm chuyên môn từ ánh sáng, co2, thay nước, nhiệt độ, ph, dinh dưỡng....tùm lum tà la mà đám rêu nâu cứ tèng tèng bám trên kính ngày một nhiều hơn. Đúng 12g trưa hôm qua, 1 cặp bống vàng về hồ làm vệ sinh...8g sáng nay không còn thấy miếng rêu nâu nào sót lại trên kính nữa. 20K/cặp bống vàng - Nỗi hoang mang được giải quyết triệt để!

20. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Thay 100% nước vừa tốn nước , vừa mất công , vừa tốn thời gian , thay vì hết rêu nâu mà cây sẽ ngừng phát triển 1 thời gian vì sốc nước vì bể mới cây chưa bám rễ chưa có hệ sinh thái đầy đủ , cây có khả năng chết .
    Thay vì việc đó nên quan tâm tới việc bổ xung vi sinh định kỳ nhất là 2 tuần đầu , thay nước bằng nước bể cũ và giảm bớt đèn có thể không cần tắt hết nếu chưa quá nhiều rêu nâu, tăng co2 , bật tắt đèn đúng h 8h 1 ngày thôi không cần tắt-bật-tắt làm gì cả , mua 2 em otto hoặc mún ăn bớt rêu chết , kết hợp hút hoặc bàn chải hút bớt rêu nâu cho hết nhanh . Cây bám rễ , vi sinh ổn định bảo đảm hết . Cá mú ăn chỉ là phụ họa thôi.