Chiều ráng

Thảo luận trong 'Phong cảnh, Nature, streetlife' bắt đầu bởi De lena Pippi, 5/4/08.

1. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Ngẩu hứng trong khoảnh khắc,làm 1 phát,xin mời các bro bình luận giúp,mình chân thành cám ơn.Newbie xin được học hỏi.

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bác chộp khoảnh khắc này hơi muộn vì động tác của người đàn ông đã ở tư thế kết thúc, giá như bác chụp trước đó vài giây thì tuyệt. Nên lấy 1 nội dung chính, quăng lưới với bờ đá, hoàng hôn... còn tàu thuyền thì chỉ là thứ yếu cần loại bỏ càng nhiều càng tốt.

3. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Dạ,em thích khoảnh khắc của lưới khi chạm mặt nước,chụp gần cả chục tấm mới dc 1 tấm ưng ý anh à.Cám ơn anh!

4. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình nhớ không rõ lắm, nhưng họa sĩ Tô Ngọc Vân khi diễn tả người lao động phải thể hiện được cái thần trong công việc của họ. Khi 1 anh công nhân đang cuốc đá thì tấm lưng trân phải thể hiện được những những đường cơ, bàn tay gân guốc, cái thế dồn lực cho 1 nhát cuốc. ~X(.
    Trong bức ảnh bạn, theo mình góc chụp chưa đắt. Có thể tiến sát hơn chụp từ 1 góc từ dưới lên gần với mặt nước hơn, vào thời điểm người ngư dân vừa vung lứoi ( bạn có thể xem tượng người ném lao của Hi Lạp,) khi đó bức ảnh sẽ diễn tả động tác mạnh mẽ, tấm lưới vừa quang ra. Khi chụp gần có thể ảnh của bạn sẽ có hình ảnh tấm lứoi rõ ràng hơn, ánh nắng lấp lánh đằng sau.
    Như mình thì phải lội nước tới sát khoảng 2 m, gần những viên đá.
    Điều kiện ánh sáng cũng khó, trong hoàn cảnh này phần lưng bị khuất sáng, nếu muốn lấy cảnh biển và hình người rõ ràng phải dùng Flash để fill chủ thể.
    Những ảnh kiểu này phải để chế độ chụp liên tục nhiều ảnh 1 lúc. May ra mấy chụp tấm được 1 tấm ưng ý.

Bức ảnh của bạn có lẽ lấy người chài lứoi làm chính thì lại quá bé, lấy cảnh biển thì không phải khoảng khắc đẹp vì mặt trời đã xuống duới đường chân trời. Những khoảng khắc đẹp nhất của biển là lúc hoàng hôn và bình mình, những khoảng khắc này chỉ diễn ra khoảng 30 phút.

Mình xem thông số ảnh của bạn thì với IXUS 860 IS thì quả là khó để điều chỉnh thông số. Tốc độ 125 có lẽ hơi chậm để bắt những động tác nhanh như vậy. ISO có lẽ phải để manual lên cao hơn. :sick:

Hihi, chê hơi nhiều, mong bạn đừng giận :D

Last edited: 9/4/08
  5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Tư thế đẹp, sóng đẹp, đường chân trời nằm giữa khung hình tạo cảm giác chơi vơi với biển lớn.
    Tầu nhiều làm rối bố cục, không có ánh sáng nên...đáng tiếc.

6. hikaruhero

hikaruhero New Member

Thích đã nhận:
    0
    Màu kì cục quá hic hic nhìn mãi mới thấy cái lưới
    Hôm đấy trời mù à bác ?