Chim ăn dế nhiều có nguy cơ sán lá

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chích choè' bắt đầu bởi Cuvo1970, 18/10/08.

1. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Các bác ơi cho chòe và mi ăn dế ít thôi nếu ăn nhiều phải tẩy sán cho chòe nhé. Ông bạn em cho ăn dế nhiều hôm nay thấy con choè nôn ra vài con sán lá sợ chết khiếp

quanst and boyht like this.
  2. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Cảm ơn thông tin của bác Cuvo1970. Thế thì xin hỏi anh là dế mà bạn anh cho ăn là dế bắt ngoài hay là dế nuôi nhà ? Vì em nghĩ dế nuôi nhà thì chắc cũng vệ sinh hơn dế bắt ngoài tự nhiên.

3. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Không những dế có sán mà cào cào cũng có luôn, có ngày mình lấy trong bịch cào cào 2>>3 con giun dài gấp mấy lần con cào. Các bạn cho chim ăn cẩn thận.

4. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Trong dế, cào cào cũng có sán đấy, nhưng hy vọng chim có thể tiêu hóa được, hoặc ói ra, ko thì...T_T. Sán trong cào cào dài hơn gấp 5 lần con cào cào đấy, màu trắng đục. (lúc trước nhỏ hay ngắt đầu cào cào ra chơi, thấy sán mà cứ tưởng cọng mì do cào cào mới ăn T_T). Ngoài ra còn coi chừng cào cào nhiễm thuốc trừ sâu nhé ^^.

5. vantongbte

vantongbte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình nghĩ sán trong các loại côn trùng không thể thích nghi trong cơ thể động vật như chim. Chính vì thế, một là chim sẽ tự tiêu hóa, hai là chúng sẽ tự tìm đường thoát (chim nôn ra). . .Nếu không đúng xin các huynh chỉ giúp

6. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    dế ở ngoài thiên nhiên thì tốt hơn dế nuôi nhiều, dế ngoài thiên nhiên đủ chất hơn nhiều so với dế nuôi

7. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    loại giun sán trong dế và cào cào thì chắc gì đã sống được trong đường ruột của loài chim, nên tôi nghỉ cần phải bình tĩnh, cứ cho ăn bình thường, trong tự nhiên hàng ngày chim ăn rất nhiều cào cào, sâu bọ, tất nhiên cũng sẽ có rất nhiều giun sán trong đó, nếu không ăn được thì chim nó sẽ tự ói ra đó cũng là quy luật tự nhiên để sinh tồn thôi mà
    chút ý kiến đóng góp để mọi người tham khảo, không biết đúng sai thế nào, mong các bác thông cảm

hufahp thích bài này.
  8. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Sợ quá,sợ quá.Các bác có chiêu gì tẩy được sán, xin chỉ cho anh em với.Chứ ko cho ăn cào cào ,dế thì chim cũng tèo.Có sống được cũng chẳng hay được,nuôi cũng như ko!Liệu lấy một chút thuốc tẩy giun của người nhét vào bụng con cào cào non cho nó ăn,có được ko ạ.Các bác cho ý kiến đi.

9. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Chuyện này các bác cứ yên tâm đây là một quy luật của cuộc sống nếu có thì đến lúc nào đó chim sẽ tự đào thải ra thôi nếu ko trong tự nhiên chim ăn dế và cào cào thì lăn đùng ra chết hết rồi!!Hiiiiiiii!!

10. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    cách trị đây : cho chọn mua cào cào cho chim ăn,lựa bịch nào ko có châu chấu ( loại xanh xanh, dài dài,sán lá từ con này nà).Cào cào thì để an toàn các bác cứ ngắt đít,moi ruột ra bỏ ( ít chất dd,có khi có sán ).Dế cũng thế,cắt đít, lôi sạch ruột ra, đảm bảo ko hề mất chất dinh dưỡng mà vẫn an toàn cho chim

hufahp thích bài này.
  11. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Rất cám ơn các bác đã quan tâm, thực ra chim ở ngoài tự nhiên có thể nó ăn bẩn ăn tạp, thậm chí uống nước bẩn, tắm vũng đục nó vẫn lông đẹp. Nhưng không phải lúc nào nó cũng ăn bẩn, tắm bẩn. Nhưng đấy là qui luật tự nhiên và tồn tại, và nếu có bị bệnh và chết nó cũng tìm cách chui rúc vào trong bụi rậm mà chết, ít khi mình nhìn thấy chim chết, còn chim minh nuôi có chăm, có ăn cám tốt chăm tốt cũng là chim lồng cá chậu thôi.Thú chơi mà mỗi người có cách chơi riêng.
    Về vấn đề dế mèn em thấy bây giờ toàn dế nuôi kiểu công nghiệp thôi, Thái Bình nuôi nhiều nhất..Con nào con đó trông béo mũm như là dế mới lột xác nhưng là dế công nghiệp thôi, chắc ăn không tốt bằng dế Lạng Sơn chuyển xuống, hàng Lạng Sơn xịn hơn chất lượng hơn. Tôi nghĩ chim ăn dế không chất lượng bằng thịt bò tươi. Có điều chim bi sán thì cũng chẳng biết được là dế hay cào cào...nhưng nuôi trong lồng không phải tự nhiên chắc sức khỏe sẽ kém VD chim thiên nhiên bị đi ngoài nó tìm các lá cây ăn là khỏi nhưng ở trong lồng phải mua thuốc...có khả năng khỏi, có khả năng chết, nói chung là ăn dế nhiều là không tốt, Nếu chim có sán nên bán đi tậu con khác.

hufahp and quanst like this.
  12. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Mình nghĩ bạn Vantongbte nói có phần đúng đó, giun sán trưởng thành trong côn trùng không thích nghi được trong chim, chỉ sợ những bịch cào cào, dế đó được bắt ở những nơi không vệ sinh, nên có giun, có khi có cả trứng giun sán nữa ( mắt thường không nhìn thấy đươc), có thể lây cho chim và cả người nữa, nên cần rửa sạch cào cào trước khi cho chim ăn và rửa tay sạch sẽ sau khi cho chim an nữa, chúc các bạn có những chú chim ưng ý!

13. TOAN_BG

TOAN_BG Member

Thích đã nhận:
    1
    ở thiên nhiên ăn dơ ở bẩn vẫn sống phè phè....chán thật mấy ẻm ghê.....sướng quá sinh tật

14. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    Rất cám ơn các bác đã quan tâm, thực ra chim ở ngoài tự nhiên có thể nó ăn bẩn ăn tạp, thậm chí uống nước bẩn, tắm vũng đục nó vẫn lông đẹp. Nhưng không phải lúc nào nó cũng ăn bẩn, tắm bẩn. Nhưng đấy là qui luật tự nhiên và tồn tại, và nếu có bị bệnh và chết nó cũng tìm cách chui rúc vào trong bụi rậm mà chết, ít khi mình nhìn thấy chim chết, còn chim minh nuôi có chăm, có ăn cám tốt chăm tốt cũng là chim lồng cá chậu thôi.Thú chơi mà mỗi người có cách chơi riêng.
    Về vấn đề dế mèn em thấy bây giờ toàn dế nuôi kiểu công nghiệp thôi, Thái Bình nuôi nhiều nhất..Con nào con đó trông béo mũm như là dế mới lột xác nhưng là dế công nghiệp thôi, chắc ăn không tốt bằng dế Lạng Sơn chuyển xuống, hàng Lạng Sơn xịn hơn chất lượng hơn. Tôi nghĩ chim ăn dế không chất lượng bằng thịt bò tươi. Có điều chim bi sán thì cũng chẳng biết được là dế hay cào cào...nhưng nuôi trong lồng không phải tự nhiên chắc sức khỏe sẽ kém VD chim thiên nhiên bị đi ngoài nó tìm các lá cây ăn là khỏi nhưng ở trong lồng phải mua thuốc...có khả năng khỏi, có khả năng chết, nói chung là ăn dế nhiều là không tốt, Nếu chim có sán nên bán đi tậu con khác.

--------------------------------------------------------------------------------
    bạn nói có phần đúng và có phần hơi lo xa quá dế thì chỉ trừ có mua trực tiếp của dân tộc thì mới tin và đảm báo đó là dế tự nhiên thôi ,chứ ngoài ra không nên tin là nguồn dế được xuất sứ từ đâu. mà con dế ngoài tự nhiên chỉ có mùa đầu tháng 3 tháng 4 (chổ mình ở móng cái) là có dế tự nhiên thôi ngoài ra toàn cho ăn dế nuôi. mình tin chắc là chúng không dễ bị mắc giun sán đâu (vì chúng là đông vật bắt buộc phải ăn những con côn trùng ấy )

hufahp thích bài này.
  15. Hưng_bg

Hưng_bg Member

Thích đã nhận:
    19
    chào các bác ! Lâu lắm rồi em mới lên diễn đàn , Có mấy lời này là kinh nghiệm thực tế thôi nếu không đúng mong các bác bỏ qua !
    Em nghĩ , chòe ăn Dế thì không sao cả , trừ khi cho ăn quá nhiều và trong thời gian dài . con nếu cho ăn điều độ và xen lẫn với mồi tươi khác thì em khẳng định không sao đâu. Em có 1 con chòe là con mồi , ngày nào em cũng cho nó ăn khoảng 10 con , thời gian đã hơn 1 tháng rồi , em thấy chim vẫn rất căng lửa , nên chim đang đổi lông mà vẫn hót xổng bình thường . cho nên em nghĩ là không sao đâu . Các bác đừng quá lo lắng , Tuy nhiên đây chỉ là quan điểm của cá nhân em . Mong các bác chỉ giáo. Thanks!

hufahp thích bài này.