Chim Bạc má

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi kizuha, 24/2/13.

1. kizuha

kizuha Member

Thích đã nhận:
    2
    Chả là hnay 2 bạc má nhà mình mổ nhau nhìu, tới tối nay mình thấy chim mái dg mắt cứ nhắm lại ủ rũ ko nhảy nhót nhiu nữa, còn chim trống thì cứ nhảy loanh quanh một chốc rồi rỉa rỉa vào chân chim mái, tắt đèn thử thì con mái vẫn dg im chỗ cũ chỉ có con trống là dựa mình để ngủ(bth là tui nó dựa vào nhau để ngủ), nên mình đã bắt chim mái ra 1 lồng khác nhốt riêng để nó yên tĩnh. Mình muốn nhờ mọi người tư vấn cách để chim mái khỏe trở lại, làm sao để tụi nó ko đánh nhau bất tử như vậy nữa:-S, thanks mọi người

2. yeahlong

yeahlong Active Member

Thích đã nhận:
    12
    bạn lấy nó ra coi nó có bị gãy chân gãy cánh gì ko, kiểm tra lại, mình bị 1 lần rồi, con mái nó bị vướng sợi dây nylon mình treo gần chuồng nó, nó nhảy ra bị gãy chân xong nó bay đc vào tổ cứ nằm im lìm, mình thì cứ tưởng nó đang đẻ nên để im, ai dè nó đau wá nên chết :(

3. kizuha

kizuha Member

Thích đã nhận:
    2
    hôm trước cũng thấy nó giương giương cái cánh lên ma cứ xệ xệ xuống kiểu như bi đau hay sao ah, 2 hôm nay nhốt riêng thì mình thấy nó hết ủ rũ rồi, nhảy nhót cũng dữ lắm chắc cánh hết đau rồi, để ý thấy mắt nó lanh lợi như bth lại, giờ mún thả vào lại chung với con trống mà sợ tình trang bi cắn nữa nên chưa dám thả(hôm trước bị con trống lại rỉa cái chân thôi mà nó đứng run y như đang ở bắc cực:crying::crying:)

4. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    Bạc má thỉnh thoảng vẫn có thái độ: mổ vào chân nhau như thế.có thể do stress.có 1 vài cặp BM của mình đã đẻ 1 vài lứa mà thỉnh thoảng vấn như thế.bạn cứ mặc kệ nó vài hôm là hết.hạn chế bắt ra và chuyển chố mới.đó là 1 trong những nguyên nhân gây stress cho BM, nhất là chim vào thời kỳ sinh sản
    @ yeahlong : chia buồn cùng bạn. nhưng có thể con BM mái của bạn chưa chắc bị vướng vào dây nilon đâu mà có khi trúng gió.đầu tiên là liệt chân rồi sau đó chết đấy.vì trường hợp này mình cũng đã gặp...buồn quá nên thanh lý luôn Manh manh hả.hi :D

5. yeahlong

yeahlong Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Ko có bị trúng gió đâu bạn, vì khi mình mở tổ ra thì thấy chân con mái và con của nó wấn vào nhau bị gãy, thấy có cọng dây nylon wấn vào nữa .... :( còn vụ thanh lý kia là do gia đình ko cho nuôi nữa, cứ cằn nhằn suốt ngày ...

6. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    à ừ :D thế là quá rõ nguyên nhân cái chết rồi.tiếc quá.hix