chim bạc má

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi moitruongbn, 8/10/08.

1. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    mình đang làm một cái aviary giống của bạn GC và định nuôi chim bạc má + vành khuyên; mình chưa biết nhiều lắm về chim bạc má,rất mong nhận được lời khuyên của các bạn về chăm sóc và cách cho ăn, xin cảm ơn trước

2. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    bạc má là 1 loài rất dễ nuôi và dễ cho sinh sản.có nhiều topic nói về bạc má lắm bác xem thử đi

3. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
  4. moitruongbn

Thích đã nhận:
    54
    cảm ơn bạn nhiều nhưng mình muốn nuôi là loại bạc má mà sống ngoài thiên nhiên cơ, nó giống như con chim sẻ hình như
    "Tên tiếng Anh :great tit
    thông tin: loài chim có kích thước nhỏ ,mỏ ngắn liên tục hoạt động.Đầu cánh và mặt bụng có màu đen trắng ,lưng màu xám xanh.Đặc biệt hai bên má có lông màu trắng.Thường cất tiếng hót vào mùa xuân "siu siu tse tsiu tsiu tse"
    Bạc má là loài sống định cư .phổ biến ở các rừng cây gỗ .cây thông ,đồng bằng nữa,thường gặp từng đôi hay đàn từ 3-5 con.Tháng 3-4 chúng bắt đầu làm tổ ở các hốc tre hay hốc cây ,hốc tường nhà.Mùa sinh sản từ tháng 4-6.Mỗi lứa đẻ 3-5 trứng .đây là loài chim chuyên ăn sâu nên có ích cho rừng và nông nghiệp"
    Rất tiếc mình chưa biết post ảnh
    Dù sao cũng cảm ơn bạn

5. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    thế thì em biết con này rồi ,bài này lẽ ra phải ở trong topic "các lọa chim rừng khác" mới đúng ,hoặc là "phụ kiện - nghề chơi " cũng dc
    theo em .loại chim này rất năng động nên nuôi cùng khuyện cũng dc ,có thể sẽ ko có vấn đề gì về việc tranh chấp chỗ ở ,thức ăn đâu .Nếu bác muốn nuôi vào 1 avi thì bác nên làm avi kiểu như của bác nghai (thu nhỏ 1 chút chứ ko cần hoành tráng như vậy đâu) ,chứ avi của cô GC thì chỉ thích hợp cho finch thôi .Avi nuôi chim rừng nên có chiều rộng và dài lớn một chút ,tất nhiên bao h chiều cao cũng phải trên 1m8 rồi .
    Ko rõ bác muốn nuôi đẻ ko ,em chỉ biết là bác cần avi thé nào thôi nên chỉ nói thế

6. moitruongbn

Thích đã nhận:
    54
    cảm ơn bạn rất nhiều; khi nào làm xong chắc phải nhờ bạn hướng dẫn nhiều rồi

7. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    hihi em cũng chỉ biết chút ít gọi là thôi ,mọi kiến thức em đều thu thập tại ABV này qua các lão làng như GC ,nghai ,...và rất nhiều nữa ,cùng với việc đọc các loại tài liệu và đưa ra ý kiến bản thân thôi . Em cũng rất mòng học hỏi kinh nghiệm từ bác hihi
    Avi của bac nghai có hình hộp ,và nhiều avi khac cũng thường như vậy ,bề rộng nhỏ nên người sẽ ngắm nhìn từ mặt tiền (tạo bởi chiều dài và cao) là chủ yếu .Do vậy khi làm avi kiểu này nên làm mặt tiền lớn sẽ tạo không gian rộng và thoải mái để ngắm nhìn
    còn avi của cô GC thì có hình lăng trụ ngũ giác đứng ,nhìn dc cả ba mặt (tuy mỗi mặt sẽ bé hơn) và tầm nhìn sẽ rộng nhưng thik hợp để trong các góc như bác thấy đấy
    trên là thêm 1 vài ý kiến của em
    Mong bác sớm hoàn thành và post lên cho anh em chiêm ngưỡng

8. QuangDut

QuangDut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Ơ mình tưởng bạc má là giống chim ăn hạt :confused::confused::confused:mà bạn lại bảo chuyên ăn sâu dễ gây nhầm lẫn cho mọi người cho dù có ăn thì cũng gọi là có chứ thức ăn chủ yếu là các loại hạt như kê thóc ..v.vv.. chim chuyên ăn sâu thì rất nhiều chích chòe , chim sâu , chim oanh khâu lá .v.v.v mình chỉ góp ý zậy thôi có gì mong các bạn chỉ giáo :D:D:D

9. moitruongbn

Thích đã nhận:
    54
    Laòi này nó ăn sâu là chủ yếu đó bạn QuangDut ah, minh đã từng thấy nó tha sâu về để nuôi con non tại tổ ngay trên trần nhà mình rùi;