"CHIM BỆNH và CHỮA BỆNH CHO CHIM"Xin Ý Kiến Các Thành Viên

Thảo luận trong 'Bệnh và chữa bệnh cho chim cảnh' bắt đầu bởi thieuhungyp, 7/10/08.

1. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Các bạn thân mến. Chim chóc cũng như con người, đều qua các thời : Sinh-lão-Bệnh-Tử. Vì vậy chữa bệnh cho chim cũng cần thiết lắm lắm. Trên diễn đàn có rất nhiều bạn cần chia sẻ khi chim bị bênh, và cũng có rất nhều các cao thủ, lão làng sẵn lòng chia sẻ các kinh nghiệm (nước mắt và tiền bạc) của mình về thời BỆNH của chim. Tuy nhiên, các bài này thường rải rác trên diễn đàn, vì thế chủ của "con bệnh" và tư vấn của các "Thầy Lang " ít gặp nhau. Tôi muốn xin Ý KIẾN các bạn ,và các thành viên quản trị mạng : Chúng Ta Nên Thành Lập Chuyên Mục : BỆNH VÀ CHỮA BỆNH CHO CHIM CẢNH .Để thuận lợi hơn cho các thành viên trên diễn đàn. Rất mong ý kiến của các bạn.

Last edited: 7/10/08
    xuân hải na thích bài này.
  2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Em đồng ý cả 4 chân :D

Đầu năm đến giờ phải phóng sinh mất 2 em lửa rồi, vì bị cái bệnh gì mà mắt mũi chảy ra, cho uống kháng sinh cả tuần chả khỏi

3. cumeoxanh

cumeoxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    uk chim có nhiều bệnh mà ta ko biết can co nhieu cao thu chi giao

4. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Tốt quá .vậy có ai giúp em vấn đề này với: Có ai biết bệnh mọc BÂU hay gọi là mọc BU ở gà ko ạ.là cái bệnh mà nó mọc 1 cục U nhỏ ở gần mỏ ý .gần đây em mới dc biết chú chích chòe non của em bị cái bệnh vậy,cậy cái lớp vẩy của cục u thì trông như bên trong nó có cái nhân,lúc đầu tưởng nó đâm lồng bị sứt rồi xưng lên,qua 1 vài người em mới biết,thấy bảo bệnh này rất dễ chết.có ai đã gặp phải tình trạng như em chưa ạ!em thấy lo quá,ai biết cách chữa hay cho em 1 lời khuyên với.mong dc giúp đỡ!!!
    em đã lập hẳn 1 topic nhưng cần quá rồi nên muốn dc sự giúp đỡ.có j ko phải mong dc bỏ qua!

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    MOD đã mở ngay rồi, nhanh thật đấy. Đúng là nhà lãnh đạo trong thời kỳ đổi mới :D :D :D

6. valentynho

valentynho Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng không tìm đâu ra bài viết chữa bệnh cho chim trên diễn đàn.bác nào bít chỉ dùm em cái,e khứu nhà em bị ỉa chảy em đã dùng rất nhìu cách mà không sao trị hẳn được

7. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    có loại thuốc nào chữa sán và giun cho chim không vậy chỉ hộ em với

8. LTS

LTS Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Khướu đi ngoài thì bạn chỉ cần cho uống nước chè là khỏi, ban đầu cho loãng thôi sau đó cho đặc dần lên khoảng 1 tuần là khỏi. Khi chim đã khỏi bệnh thì bạn lại cho nước loãng dần, đừng cho đang uống nước chè mà chuyển sang nước thường luôn mà có thể chim sẽ bị đi ngoài lại. Mình vẫn làm thế mà thấy rất hiệu quả, bạn thử xem, Nhưng nếu chim của bạn bị nặng quá làm thế không khỏi thì chắc phải nhờ đến thuốc thú y thôi. Chúc bạn có những chú chim khỏe mạnh. Thân

9. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    chuyên mục này các bác ban quản trị mở là rất thuận tiện cho anh em trong diễn đàn
    và cũng có lời với các bác anh em là trước khi mở topic hỏi về bệnh và cách phòng tránh ,chữa bệnh thì nên đọc hết các bài xem có thông tin cần thiết ko hãy mở để tránh làm loãng diễn đàn nhé .
    Một ý kiến nho nhỏ
    cảm ơn

10. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    To bird82

Bạn đến hàng đồ khô (hàng xén) mua một ít Diêm-vàng (lưu huỳnh ) .Thứ này người ta vẫn dùng sấy thuốc đông dược, sấy lá nón v.v... Buổi sáng cho chim ăn một hạt nhỏ như hạt đậu xanh là được. Có thể dùng để tẩy sán cho chó, mèo ,lợn đều được. Tất nhiên là lượng nhiều hơn.
    Bạn theo dõi kết quả và thông tin lại nhé