chim bệnh ?

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi phamanhminh, 26/8/08.

1. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    con mi bổi mình nuôi cũng gần 2 tuần rồi,mấy ngày gần đây mình thấy nó ít ăn cám hẳn,đồ tuơi nhu dế,cào cào nó ăn cũng còn thừa lại một ít,lo wá ko biết có bệnh hoạn gi ko nữa

KtsBim thích bài này.
  2. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Theo mình thì chắc ko có vấn đề gì đâu? Tại lúc mới về chim đang đói ăn thiếu chất nên nó ăn nhiều,còn sau một thời gian dc ăn uống chăm sóc đầy đủ chất chim khỏe nên chỉ ăn vừa phải thôi,mà lúc bạn cho ăn đồ tươi thì nên bỏ cám ra để chim ăn hết đồ tươi sau đó hãy cho cám vào,khi chim ăn đồ tươi nhiều chất dinh dưỡng nên sẽ ăn ít cám đi.Mình đã từng nghe một ông bán chim tư vấn cho khách hàng là: ( chim yếu thường ăn nhiều cám).Nhớ ko cho ăn cám và đồ tươi để lưu,nên cho vừa đủ ăn trong ngày để tránh ẩm mốc lên men.
    Lưu ý: Bạn nên xem phân và xem thần sắc của nó có nhanh nhẹn ko.Mới nuôi dc 2 tuần mình nghĩ chắc là chưa hót hoặc hót rồi thì nhỏ và ngắn.

KtsBim thích bài này.
  3. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    anh rồng bay (fly dragon) nói cũng đúng. còn theo em thì như thế này. con chim của anh đã thay lông chưa? nếu thay lông rồi thì chuyện đó hoàn toàn bình thường. khi anh mới nuôi chim, chim đang còn tuổi, lại thiếu sức vì khi ở rừng đầy đủ chất hơn khi nuôi ở nhà. sau 2 năm anh nuôi chim già đi, và cũng đã quen với môi trường trong nhà nên sẽ ăn ít đi. và còn 1 điều mà ai cũng biết đó là chim non thì bao giờ cũng ăn nhiều, còn chim càng già càng ăn ít. về việc ăn dế mà bỏ lại 1 ít thì cũng ko có gì là khác lạ. anh ngưng cho ăn 1 thời gian rồi cho ăn lại là ok. những biểu hiện của con chim anh nói đó là biểu hiện của 1 con chim đã có tuổi lồng.

KtsBim thích bài này.
  4. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    em đính chính : em đọc nhầm con chim anh nuôi 2 tuần thành 2 năm. sorry. nêus tình trạng con mi của anh nuôi 2 tuần mà như thế thì cũng không có gì là lạ đâu anh ạ. 1 thời gian nữa anh cho nó ăn mồi tươi nó có khi nó cũng không ăn vì nó đã quen với thức ăn mới là cám rồi. nếu như thế, thì anh bỏ cóng cám ra vài tiếng cho chim nhịn ăn, rồi bỏ cào cào và dế vào nó sẽ ăn hết.

KtsBim thích bài này.
  5. phamanhminh

Thích đã nhận:
    36
    mình muốn mượn con mi mái,bạn nào có thể cho minh mượn ko vậy,mình cám ơn nhiều

KtsBim thích bài này.
  6. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Mình ko có Mi mái,mình chỉ có CD tiếng Mi mái thôi.Bạn cho nó nghe loại đấy cũng dc,lúc bật mở nhỏ thôi là nó đã vật tung người lên rồi.Em Mi nhà mình hôm nào căng mổ lồng cành cạch là mình mở cho nghe,cứ thế mà gào thét ầm ĩ.

KtsBim thích bài này.
  7. phamanhminh

Thích đã nhận:
    36
    đĩa mi mái mình thấy sao sao đó,nó có 1 giọng ngang ngang ko có giọng cao thấp gí hết,nghe ko giống thật

KtsBim thích bài này.