chim bị bệnh gì kỳ lạ quá ai biết chỉ dùm với

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Cao thu co don, 18/11/07.

1. Cao thu co don

Cao thu co don Member

Thích đã nhận:
    1
    :confused:
    em có một con chim không hiểu sao mấy ngày nay không chịu ăn cám trong cóng chỉ ăn cám rơi vãi ra bị mốc..và lông thì xù lên trông bộ dạng rất yếu.Bỏ trái cây vào thì chỉ ăn trái cây không ăn cám..
    Cứ theo chiều hướng này thì chắc là em nó sẽ chết quá có ai đã từng bị như vậy chưa có cách chữa trị không giúp em với khéo không kịp:crying:

2. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cho nó ăn chuối khẩn cấp không thì nó die mất. hehe

3. anhnhu

anhnhu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho em hỏi bàn chân chim mà bị sưng cục lên thì phải chữa thế nào ạ

4. VuThuyDuong

VuThuyDuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Khuyên của bác này ko ăn cám trong cóng mà chỉ ăn cám rơi vãi chắc nó tiếc cám cho chủ rồi , Kon khuyên này đc :applause: =)) thế thì bác cho nó ăn thêm chút đất đi là vừa =))

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    theo tiên đoán thì nó chắc sắp chết đó bạn ,thử quệt cám vào chuối hạơc mua 1 quả quýt rồi rắc cám lên xem sao chứ tình hình gay quá nhỉ

6. nguyenanh

nguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo kinh nghiệm của đệ con này sắp đi rùi. Trước cũng có một con giống tình trạng này tuy nhiên nó là cho chào mào.

7. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    có pác sí đây! :D Đó la bệnh Chim Đòi Lên zời..... bệnh này pác phải cho nó toại nguyện, thì nó mới khỏi hản được. hiiii.

8. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    con này bị flu rui` bác à.bác để kín gió đi.khi nào nắng đẹp đem ra cho nó phơi nắng, đừng tắm cho nó và nhớ là đừng cho nó bị gió ko là thành fly lên heaven luôn đấy.

9. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    nó die rồi tiếc quá !
    không hiểu vì sao lại mắc bệnh. Lần sau nếu có con khác mắc phải thì chắc là chết quá

10. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chắc là đến giờ này con chim của bạn ngỏm rồi để rút kinh nghiệm cho lần sau tôi xin đóng góp chút kinh nghiệm. Con khuyên bỏ ăn có rất nhiều lý do đang thay lông, bị hóc lông vào mùa này chim hay xảy ra hiện tượng này là do mùa này chim thay lông nên rất yếu và là mùa lạnh nên chúng hay bỏ ăn. Hiên tượng bỏ ăn thường xảy ra với các con chim bị hóc lông ko thay lông đc, bị hóc lông xảy ra với các con chim hay bị thay đổi cám cho nên bị hóc lông. Khi chim bỏ ăn thay vì chúng ta cho tất cả đồ ăn vào lồng, hoa quả sâu tươi, con chim vẫn ko chịu ăn dẫn đến suy chim và toi. Theo tôi các bạn nên cho bánh đậu xanh vào cóng vì bánh đậu xanh ngọt sẽ kích thích con chim chịu ăn, bản chất con chim là thích ăn ngọt . Tôi cũng đã từng bị trường hợp chim bỏ ăn rồi và cách này tôi thấy hiệu quả nhất . Các bạn cho ý kiến đóng góp

11. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác chào mào quả là có nhiều kinh nghiệm hay, bác cho em hỏi nhỏ tý ti là mình có nên cho khuyên ăn bánh đậu xanh thường xuyên không.thaks bác trước nhé.

12. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Nuôi khuyên ko nên cho ăn bánh đậu xanh thường xuyên vì bánh đậu xanh ko đủ chất , có người trộn cám và bánh đậu xanh cho ăn chim vẫn líu nhưng chơi ko đc lâu. Bánh đậu xanh chỉ áp dụng hiệu quả khi vào cám chim mộc và khi nào con chim chán ăn. Nếu muốn kích thích cho chim ăn thì cho vào cám một chút đường . CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

13. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ui giời ơi em củng có một chú có hiện tượng i chang như thế phải về chữa cho kịp mớ đc. thank mấy bác nhiu