Chim bị đau mắt, giúp em với !

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi cucucucucucu, 19/10/13.

1. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    chim nhà em bị đau mắt, nó lấy cánh dụi mắt liên tục, toẹc hết mắt rồi, em nhỏ thuốc nhưng không bớt, chim bỏ ăn và chết, hiện tại còn một con cũng chớm bị rồi, hu..hu....:crying:

ancugay and PHIOMON like this.
  2. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Bác cho chim uống dầu cá(1/3 viên) + thuốc nhỏ mắt Natri Clorid 0,9% hoặc Tobrex 0,3%. Đồng thời phơi nắng nhẹ, hạ thổ. Chúc bác cứu chữa em nó thành công.

Tuan bmt, ancugay, PHIOMON and 2 others like this.
  3. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    nều nhẹ bác cho 1 viên dầu cá hoặc dầu gấc, nặng thì 2 viên là hết.

4. nghiavt

nghiavt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Nếu bạn ở VT tui có thể chữa bệnh giúp bạn chiến binh yếu quí, trong vòng 2 tuần là chim trở lại phong độ và sẽ chơi hay hơn. Nếu làm chết tui sẽ đền tiền hoặc đền con mồi nào bạn thích. Chim mồi của tôi toàn chim bệnh của các cu thủ bỏ ra tôi mua rẻ về chơi..Thường thì chim gần thành mồi là bị bệnh như vậy ...hihi, được khoảng 10 em mồi rồi.
    Triệu chứng bệnh có phải như là :
    + Chim quệt mắt vào 2 cánh ướt nhẹp
    + Phân chim lỏng toàn nước
    + Chim suy chỉ còn lông với xương và vài ngày là chết
    Vì kĩ thuật chữa phải qua nhiều giai đoạn nên bày cho ae k thể làm được, thứ lỗi.
    Hình ảnh của 2 thằng bệnh mà tui chữa nè, 1 trong lồng 5tr thằng lụp đất 1tr5
    [video=youtube;2CiW_HdrMCs]http://www.youtube.com/watch?v=2CiW_HdrMCs&feature=youtu.be[/video]

Last edited: 4/12/13
  5. cugayducpho

cugayducpho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    418
    mua dầu cá cho người laọi viên nhỏ đó nhắt vô trong miện cho nó nuốt kết hợp nhỏ thuốc treo nơi thoáng mát là kỏi. chim nhặm mắt nguyên nhân chính là treo chim nơi nóng qá ko thoáng nên chim bị đau mắt thôi

Tuan bmt, ancugay and PHIOMON like this.
  6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chim mà cả đời k biết kê mè đậu xanh chắc chắc có ngày phải nhặm thui...chim em chưa con nào bị cả...em cũng giống như cụ nghiavt mua cu bịnh về chữa đa phần chim chứng bị chủ bỏ khô nước lúa do dãy tung....bác cứ bắt ra bỏ túi rút...xem họng có ké chưa...có thì phải đợi chín hãy lễ...đâm đọt bù ngót với ớt hiểm bỏ hạt sau đó trộn ít kháng sinh penicillin dạng bột trong viên nhộng vò hai viên bằng đầu đũa nhét còn lại vắt nước chấm mắt...chúc cu bác mau sung lai nghen...chú ý trong thời gian chim suy phải cho ăn hạt tròn dễ nuốt nhất là đậu xanh mát chim ké nhặm là do chim nóng đẹn không ăn dc nên mất sức...nhét thuốc cũng phải nhẹ nhàng nhét vừa xong phải bóp mỏ em nó vuốt hầu cho dễ xg không em nó dễ ói sặc...chào bác

7. BBC

BBC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    bạn phơi nắng cả ngày để tĩnh và cho ăn cám trứng và kê vừng tịnh-10 ngày là hết
    thường đau mắt là do nuôi trong nhà thiếu nắng ko chăm dọn vệ sình lồng

8. kim căn ròm

kim căn ròm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Cho e hỏi dầu cá hiệu vita e 400 pải ko ạ!, loai qoai ko bít sao đúng nửa

9. thuat thuy

thuat thuy Member

Thích đã nhận:
    56
    Bạn có thể tra loại thuốc mỡ chữa đau mắt của người, bạn nhớ là vừa tra vào mắt vừa bôi một ít lên chỗ khỉu cánh đẻ khi chim dùng cánh dụi thì coi như là thêm một lần tra thuốc cho nó.

10. cugaymaxtic

cugaymaxtic New Member

Thích đã nhận:
    1
    chào bạn, trước tiên bạn nên tách những chú chim bị nhặm mắt ra 1 chỗ riêng không cho tiếp xúc với những chú cu gáy ko bị khác. Sau đó bạn mua viên nang dầu cá nhét vào miệng cu gáy và nhỏ thuốc nhỏ mắt Vroto vào 2 bên mắt (nếu nhẹ thì 1 viên, nặng thì 2 viên) thì chim bạn sẽ tốt dần. Còn với những chú chưa bị thì bạn nên mua dầu cá hay dầu gấc trộn vào kê để phòng bệnh cho chúng (1-2 tháng 1 lần)

vietdamme thích bài này.
  11. vietdamme

vietdamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Dau ca co nhieu dang.ban mua dau ca bo mat cho nguoi vitaminAD.
    Co 1000k 1vien thoi.hinh nhu la250mg thi phai.nhet 1ngay 1vien thoi trong vong 3ngay.ban mua them chai nho mat natri clo0,9%.
    Nho vao mat va 2ben canh .lay bong gon lao kho.chuc ban thanh cong

12. gia đình cờ vua

gia đình cờ vua Member

Thích đã nhận:
    4
    chuẩn quá bác ơi. Gặp chuyên gia rồi bác ạ......................................................................................

13. ngoatnt01

ngoatnt01 Member

Thích đã nhận:
    1
    Nội dung của bạn quá chuẩn, đây toàn những thông tin mình đang cần, bạn có thể đăng thêm nhiều bài như thế này hơn được không? thanks nha