Chim bị động kinh

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi QuangDut, 26/9/08.

1. QuangDut

QuangDut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Các bác giúp em với chú nhóc nhà em dạo này bị làm sao ý cứ khi nào thấy chú líu căng thì em hạ xuống để thưởng thức nhưng gần đây nó bị làm sao í cứ hạ lồng xuống là nó nhảy hay nói đúng hơn là nhóc chuyền cầu liên tục em làm cách nào nhóc cũng không ngừng nó chuyền cho đến khi mệt há miệng thở thì thôi (Em nghi nhóc bị động kinh wá :crying::crying::crying: ) Nhưng xét lại cũng có thể vì 1 số nguyên nhân sau đây : nhóc vừa thay lông xong em sợ nhóc cuồng cánh lên mới bay nhiều như thế hay là nhóc cảm thấy không an toàn (cái này em đoán là các loạn vật nhỏ như chim cá chuột thường cảm nhận được sự nguy hiểm sớm hơn con ng mà mấy hum nay HN đang bị ảnh hưởng của bão biển ) hay nhóc muốn tránh bão lên mới khoảng hốt như vậy , nói chung chỉ là suy đoán của em bác nào có ý kiến gì chỉ bảo góp ý thêm cho em nhá :D:D:D

2. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Có 2 nguyên nhan có thể nó bị hoảng do cái j` đó cũng có thể do thay lông nên nó thế vì mình cũng có một con thay lông bị hoảng người kinh khủng luôn mà trước đấy nó cũng tương đối dạn người

3. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    thế này nhé! chim đang trong thời kỳ căng đẫy mà bị giật mình sẽ bị hoảng loạn phải chùm kính và để nơi thật yên tĩnh 1 2 hôm cho ra chỗ bình thường vẫn phải chùm áo lồng ! nhớ thỉnh thoảng đổ thêm thức ăn và nước nhé ! cứ như vậy trong vong 1 tuần bạn mở áo lồng từ từ xem chú chim của mình có mạnh dạn lên tí nào ko nhé ! chúc bạn thành công !

4. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    :laughing::laughing::laughing: Lần đầu tiên nghe thấy chim bị động kinh. Chắc là do nó bị hoảng nên bị thế có thể do thạch thùng vào lồng lùa nó chạy có thể do bạn treo chim ở chỗ có người đi lại cho dạn nhưng có ai đó đùa vui nên đứng "trọc" chim của bạn xem có còn bạo nữa ko? Theo kinh nghiệm của mình thì chim đang thay lông hay mới thay lông xong ko nên bỏ áo lồng ngày mà nên phủ kín 2/3 áo lồng đến khi nào cảm thấy chim có lửa lại thì mới bỏ hết áo lồng như thế mình có thể tránh được tình trạng chim bị một lý do nào đó (chủ nuôi ko biết vì lúc có chủ ở đó điều đó sẽ ko xảy ra) làm cho chim hoảng sợ thì lúc đó để làm cho chú chim đó hoàn hồn lại là rất lâu. Mình bị một trường hợp lúc mới mua về có vẻ rất căng bắt đấu với bọn cũ ở nhà nhưng sau đó bị thạch thùng mò vào lồng làm mất mấy cái lông đuồi từ đó chở đi hễ cứ thấy người là nó nhẩy loạn xạ đâm vỡ đầu máu chảy be bẽ nhưng vẫn cứ nhảy tức ghê mà ko có cách nào khắc phục được.

5. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    chác là em khuyên đó của bạn bị hoảng thôi, chuyện đó cũng là chuyện bình thường thôi mà, bạn đùng treo em nó lên cao bằng sào nữa, chú ý có làm gì cũng nhẹ nhàng thôi ko em nó càng hoảng thêm đấy

6. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em nó bị hoảng thôi, chứ động kinh thì pải xùi bọt mép chứ? he he. mình cũng có 1 em đang bị như thế đấy, trước bắn thôi rồi giờ thì tịt ngóm luôn. em của mình bị hoảng là do mình làm rơi lồng, cũng may là ko toi đấy. giờ coi như pải nuôi lại từ đầu.