chim bi gay canh

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ngocdung, 10/9/08.

1. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn! con chòe than nhà tôi bị chuột vờn làm gãy mất cánh mà gãy vào sát thân lòi xương ra ngoài, bây giờ nguy lắm rồi nó không ăn mà chỉ nằm thôi, các bạn ai biết phải chữa trị bằng cách nào chỉ tôi với ????

2. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    theo em thì em đấy chỉ còn nằm chờ ra đi thôi ạ.Thực ra cũng có cách chữa trị nhưng mà phức tạp lắm ạ .chỉ có các bác sĩ thú y chuyên về chim mới làm dc thôi

3. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn lấy nhọ nồi. Là cai muội khiiđun bếp dính ở đáy nồi ý. chộn với tuýp thuốc mỡ bôi vào sát trùng cho nó. Ngày 1 lần trước khii bôi dùng õy già giửa trc nhé Mình cũng đã bị thế và khỏi con chim cua bạn sao nó lại ko ăn nhỉ? hay nó con đau ở đâu. Chứ chó liền da ga liền xương. chiom cung vậy thôi

4. ngocdung

ngocdung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn! con chim của mình chiều nay nó lại ăn rồi nhưng chỗ bị gãy nó sát liền với thân nó nên không thể đem lau chùi thừong xuyên được mà mình buộc cố định cả thân nó vào một cái ống bìa để giữ cho nó khỏi cựa quậy xem có được không chứ không lau được vì khi mình xòe cánh nó ra là lòi xương gay nên khó lắm , thôi mình chỉ biết làm vậy xem tình hình nó như thế nào , chiều nay mình cầm sâu thì nó cũng ăn được vài con và mổ ăn thêm ít cám nữa chắc là hôm qua bị đau nên nó không ăn, cảm ơn các bạn đã góp ý !

5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn thử nhé

Kiếm một vỏ bút bi-nên chọn loại nhựa dẻo-Đường kinh trong từ 1- 1,3 cm .chiều dài gần bằng đoạn cánh gãy. Bạn dùng cưa bổ dọc thân bút ,lót 1-2 lớp gạc vào đoạn cánh gãy,sau đó bạn kẹp đoạn ống nhựa trên vào vết thương. Để tránh làm loét ,hoại tử bạn có thể nắn ống nhựa cho khe nó rộng ra . Cố định như thế 15-20 ngày vết thương sẽ ổn. Chúc bạn thành công/

6. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Bạn ra hiệu thuốc mua mấy miếng BĂNG DÍNH CẦM MÁU do TQ sx,đây là loại băng có thuốc cầm máu và thuốc sát trùng tẩm sẵn ở phần gạc bông đã gắn sẵn ở một mặt(mỗi miếng chỉ to và dài bằng ngón tay),bạn bắt chim ra,nhổ hết lông ở chỗ gãy rồi dùng băng quấn chặt chỗ gãy,không sợ bí vì đây là loại băng chuyên để băng vết thương hở ,sau đó bạn hãy cố định cánh,nếu bạn làm khéo sau này chim vẫn bay bình thường(khoảng 40 ngày)

7. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    em cũng bị như bác này nhưng mà là con khuyên non của em nó bị mèo cắn đứt nguyênn bên cánh luôn đợt đấy nản quá nuôi trong lồng to cùng nhiều con nhìn nó ko bay được dứng thì xiêu vẹo nhìn thương quá em nghĩ chắc là 1-2 ngày sau là chết nhưng may thay nó ko sao 1-2 ngày sau nó lại nhay nhot ngon lành nhưng vẫn ko đứng vững hẳn được và đến bây giờ thì đã chuyện trò ríu rít rồi hehe