chim bị liệt chân giúp e với

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dongkj, 15/7/10.

1. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    e bẫy được chú khuyên cho vào lồng che vải lại nhưng nó nhảy nhót suốt rồi bị mắc móng vào vải treo ngược cả mình lên, e đến gỡ thì thấy vải bị xoắn lại ngón chân chim nó gẫy rùi thấy chân cẳng vẫn không sao nhảy nhót bình thường. Được vài hôm thì bi giờ nó bị liệt 1 chân toàn bay với nhảy lò cò thôi, bác nào biết cách chữa chỉ e với hic :(

2. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    thả đi bác ạ nó là mộc thì kệ nó thả nó ko chết thì phí

3. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    hic thả được thì e thả nó rồi chỉ sợ thả đi nó chết thôi,nó liệt thế thì kiếm ăn kiểu gì đầu nó có 2 cục máu đóng vẩy nữa to lắm. Chim e bẫy dc vài con rồi nhưng con yếu thì thả đi nhưng có con xù lông 1-2 ngày rồi chết bất ngờ xót quá hic hic

4. lamvlam

lamvlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    534
    bắt nó ra lấy dầu xoa nhẹ vào xem sao.trước tôi cũng bị 1 em và dùng cách này chữa 3 hôm thì khỏi ( soa dầu xong đóng áo lông lại) để cho em nó bớt nhẩy
    thân

dongkj thích bài này.
  5. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    hic e vừa thả nó ra sau nhà sáng nay nó bay vù đi, không hiểu sao nó lại chui vào bẫy đặt trước ban công, lúc e lôi nó ra cầm lỏng tay nó giãy mạnh bay luôn,cứ bay quanh quẩn trong nhà ấy chẳng buồn bắt, nhưng công nhận con này k nhát như các con khác e tóm nó toàn mổ tay e thôi, e kết con này nhất trong lũ bổi mà.

6. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    nếu bác thích thì cứ để một cái cóng cám ở ngoài ban công chim sẽ ăn và ở nhà bác :D đợt trc em nuôi lông tập chung cũng có em bị liệt em toàn để cám ra ngoài cho nó ăn

dongkj thích bài này.
  7. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    nói chung bác bẫy mộc mà có vẻ như ko biết nuôi chim mộc lắm,chứ nuôi chim mộc mà để yếu thì thả có con thì bị xù lồng rồi chết thì bác tìm hiểu cách chăm chim mộc nhá,bẫy về cứ cho nó miếng chuối to vào,hôm sau vẫn có miếng chuối nhưng thêm cóng cám trộn chuôi,ngày thứ 3 cho cám trộn chuối ko,sang tới ngày thứ 4 thứ 5 chim ăn cám ngon lành mà ko thể yếu và chết được

dongkj thích bài này.
  8. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    ôi e đau đầu quá con chim bị liệt chân e thả 2 lần ra sau nhà mà nó vẫn bay vào bẫy e đặt trước cửa nhà, đã thế túm nó còn bị nó mổ tạch tạch nữa. E đành nuôi tiếp k nỡ bỏ nó hic. con này trước e nhốt chung với 1 e khuyên khác nó cứ xù lông há mỏ kêu rồi rung rung cánh e không hiểu đấy là biểu hiện cái gì nữa, ai biết giải thích e với