Chim bị mồi đè

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi GHT, 19/6/13.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Các Bác có cách nào đó để những con chim dữ không đè những con yếu hơn trong gia đình không? Hiến cho em 1 vài cách nào.?

2. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    sáng đem theo vào cơ quan,chiều mang về trùm kín lại không cho đấu thì không bị đè.hehe=))=))=))

em đan làm cách này hehe,và gởi luôn ở cơ quan 2 em mồi,một em ở tần 2 em còn lại cho lên tần 7.:blushing::blushing::blushing:

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hôm qua thấy Cường Lioa nhà mình cũng mang mồi đến chỗ làm kiểu như Đông nói, nhưng như thế mệt lắm, mà lại cồng kềnh nữa.
    Có ai có cách khác không ạ?

lehieuhp, ancugay, dungcay and 4 others like this.
  4. hoa buoi no

hoa buoi no Well-Known Member

Thích đã nhận:
    842
    mỗi con một vị trí cố định từ ngủ tới phơi nắng......cho mái kè đè nó tắt đài....mấy anh kia thấy khoái tưởng ngon kêu mái mà đâu ngờ thằng kia đang ớn chè đâu haha... hay bác đi dợt đậm đậm tự nó biết phân sức...còn con nào nó bản tính vậy thì bác phải nhốt khu tách biệt xa xa cở hn - cần thơ chắc ổn kaka...

ancugay, dungcay, cucuom and 4 others like this.
  5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cách này hay, cứ mỗi con mồi thì treo chúng cạnh 1 nàng, tự dưng chúng bị câm luôn.
    Nhưng xin hỏi làm như vậy nó có hư mồi không?

ancugay, dungcay, cucuom and 3 others like this.
  6. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    Bản tính ngoài rừng chúng đã vậy rồi mà Bác khó mà sửa, trong nhà nuôi nhiều mồi nó sẽ đè lẫn nhau để giành vị trí độc tôn, vậy mới nuôi 1 nhà thì chỉ có thể có 1 con cọp thui, còn không bác chỉ nuôi mình nó, ko có con nào tự dưng....................hết đè hehe.

ancugay, dungcay, cucuom and 5 others like this.
  7. hoa buoi no

Thích đã nhận:
    842
    chém gió bác bdbird.....một og bác chia lại chỉ duy một con...một chú giá 5 chai 9.5 nút còn chú kia 50 chai 10 nút bác chọn chú nào....em là chọn 5 chai liền quá hời, chơi tẹt ga...em dám chắc bác mua 10 con 10 nút kia là có 10 con cọp liền :laughing:, 10 chú đó ra trân bắt cho bác bèo bèo cũng con beo con báo, mà bác coi chừng con gấu nhà nhe con này nó đè là chít =))... k mấy ai có đủ tiền và niềm đam mê thật sự để rinh mấy con đó về chơi cho sướng, nên lên đây ae ai có con nào hay chia sẽ dòm cái đở thèm hị hị....
    to bác GHT theo em mái chỉ là vui....khi con cu bác sợ bị đè nghe mái kêu khoái chí gù thì bác cầm ngay con mái đó lại cho nó ý là nói nó có bản lỉnh hơn thằng kia đó, dụ nó ấy mà để đó lâu lâu rút ra cho nhớ hihi cũng dùng nhiều chiêu mệt thiệt...kệ cứ từ từ mài dao k nổi anh cắt cu mày nghe xong là sợ wính gù ngày ah...con cu hay là nó khoái đấu đá tranh dành lảnh thổ lắm bác nuôi sao cho nó khỏe mạnh và tinh thần vững chắc là nó k sợ bất cứ con nào đâu...

Last edited: 19/6/13
    ancugay, cucuom, dong_pham and 6 others like this.
  8. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Nhà em nuôi 3 con cu son,đồng,thổ đủ bộ phong thủy hehe giờ chưa thấy con nào xưng bá chủ võ lâm cả :laughing:

ancugay and chotmechim like this.
  9. hoa buoi no

Thích đã nhận:
    842
    chăm lúa chăm kê chăm mè....dài cổ ra mà nó ăn rùi ngủ hichic cũng vui cu nó k gáy để chủ gáy kaka

ancugay and dungcay like this.
  10. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Nghe bác nói mà em cứ ngỡ như là đứa con nít mới tập nói, Bác nên quay lại với tên cu của mình trên ABV là hơn. Thân chào bác nhe......

11. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    vui là chính bác ạ ! Trách nhau làm gì câu chữ . Nếu đọc được thì đọc , còn đọc không được thì bác cuốn chuột cho qua . Hà cớ gì phải nặng lời cho mất hòa khí

NHAT DUY TH, ancugay, cucuom and 5 others like this.
  12. kokomalu

kokomalu Member

Thích đã nhận:
    191
    Con nào hay đè con khác bác cứ gửi em nuôi là tốt nhất :D

ancugay, dungcay, sunrisekdt and 2 others like this.
  13. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    con mồi nào ở nhà mà đè bổi thì mang con mồi đó gửi nhà hàng xóm thì nó sẽ hết đè thôi ha..:laughing::laughing::laughing:

ancugay, dungcay and GHT like this.
  14. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Gửi a GTH, e có cách này còn a có áp dụng hay không thì nghiên cứu nhé: Thường những con chim hay đè cu khác trong nhà là nó đã nổi căng hay đã thành mồi rồi, như vậy trước khi ta mang nó ra rừng tập tại sao không cho nó nghỉ ngơi? Thứ bảy hoặc chủ nhật mang cu đi đánh thì thứ tư bác hãy dùng áo lồng loại sáng màu trùm kín lồng của nó lại, thứ nhất đây là một cách dưỡng sức cho chim, và cũng là cách tạo ức chế cho con cu gáy của chúng ta khi ra rừng nhanh chơi hơn. Thứ hai là nó không đè được những con khác. Khi bác trùm áo lồng dù chim có căng mấy nó cũng chỉ chơi cầm chừng, không chơi hết thực lực của nó. Cứ áp dụng một thời gian như vậy, khi con bổi của chúng ta đã nổi, nếu là con bổi có bản lĩnh thực sự thì nó không sợ mồi nữa đâu, mồi đè mấy thì đè nó vẫn tự tin gáy, thúc. Có thể ở nhà nó ít gáy gù, nhưng ra rừng vẫn chơi tốt. Còn loại đã nổi rồi mà nghe mồi chơi là câm như hến thì nuôi loại đó làm gì? Nên phóng sinh hay thịt đi bác ah.

Last edited: 20/6/13
    bin-vt, NHAT DUY TH, ancugay and 9 others like this.
  15. Mình thấy có trùm áo lồng nó vẫn cứ đè. Mồi đè bổi thì có cần gáy lai rai cả ngày đâu, cứ con nào mở miệng là nó đè cho 1 sạc gù là im thít, có giỏi đấu lại được vài ngày rồi cũng tụt dần.
    Vấn đề mồi đè này quá khó giải, theo mình thì thôi kệ, không cần giải làm gì cho mệt. Ở nhà chúng quen giọng rồi thì đấu cũng không gắt lắm, con nào có bản lĩnh thì lên, có thể xìu xìu nhưng tách mồi ra 1 vài tuần là nó chững chạc thấy rõ thôi.

16. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Mồi đè các bác cho hay tặng em mồi đó đi thì nó hết đè , chỉ có vấỵ thôi mà các bác cứ vò đầu với chả bứt tai .Ai bảo các bác cứ giữ khư khư em mồi làm chi . hê hê hê

17. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Em cũng có một con Thổ rất tốt tiếng. Con này lúc trước là của bác Nguyên luật sư-ABV Sài Gòn nhượng lại cho thằng bạn. Em thấy con chim đẹp quá năn nỉ nó đem về chơi nhưng do chủ quan nên bị bù cắt đâm. Bây giờ em nó đã lên lại nhưng chỉ căn ở nhà và là chuyên gia đè bổi( bổi vừa cất tiếng là nó làm vài sạc gù liền sau đó đứng kèm chơi) còn ra rừng thì chỉ tu tu vài tiếng chơi cho vui - oải lắm. Trong nhà em cũng có 2 con bổi dám chơi lại với nó và kết quả hiện nay là 2 em bổi liều mạng đó đang được em cho đi rừng tập dợt kết quả rất khả quan nhe các bác, tuy chưa bắt được bổi nhưng các em rất chịu chơi. Chứng tỏ chỉ có những con bổi nào lỳ và không biết sợ mồi đè là Ok.

18. antuongchimcu

antuongchimcu Active Member

Thích đã nhận:
    75
    theo như mình thì chim của ban nó đang sung ban tách xa những con bi đè ra

19. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    E cũng đang áp dụng cách này, thấy khá hiệu quả. Ở đây là trùm kín hoàn toàn chứ không phải là chỉ trùm một nữa hoặc 2/3, nếu các bác để chim mồi cách các con bổi một khoảng cách nhất định, khoảng 5,10m gì đấy thì theo e là ok. Đây chỉ là một cách trong nhiều phương án thôi mà, bác nào thích thì cứ áp dụng, không thì thôi, cứ tự tìm cách khác, hoặc bán phứt con mồi, hay cho đi là xong hehe.

20. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Tôi thấy chim cu ít đè nhau như các loại chim khác. Thường là cu già nó mới trở thói bắt nạt - mấy con chớm mở miệng gáy là nạn nhân thường xuyên của nó. Cái con mềnh muốn nghe thì sợ không dám gáy, cái con mềnh nghe chán tai thì cứ ông ổng suốt - thiệt là khó chịu ... Nhà nuôi nhiều chim thì chắc khó có ai thoát khỏi tình trạng này.
    Theo tôi thì cách ly con hung hăng xa nhất có thể, không cho thấy mặt nhau, đừng bao giờ thấy chim khác xung xung cho xáp thử với nó. Rồi thì cứ chăm nuôi bình thường, chim lỡ sẽ mất khoảng 3-5 tháng lình xình rồi cũng nổi lên gáy đều thôi. Chim sẽ quen dần giọng của nhau rồi không đè nhau nữa - you sugar you, me sugar me (ông đường ông, tôi đường tôi :laughing:). Miễn là mềnh đừng có chọc điên con cu dữ như là xáp chim nhà vào thử cho gù hoặc cho chim xáp gù gần với nó. Làm vậy nó lại bực cái giọng nào đó rồi thì cứ hễ con kia mở miệng là nó lại đè ... Còn con nào quyết sợ đến cùng thì: 1 là tống đại vào góc nào đó cho nó tồn tại - chẳng thèm chú ý đến nó nữa, kệ nó ra sao thì ra, muốn nổi lúc nào thì nổi; 2 là phóng sanh cho nó ra ngoài - khôn thì sống dại thì chết (thường thì nó chết do quá ngáo); 3 là ... 4 là ... nói chung là không quan tâm - kệ ...
    Đó là nếu nhà ta cứ nhẩn nha nuôi, không việc gì phải vội. Còn nếu nhà ta có con muốn nổi mùi rồi, muốn ra lụp được rồi nhưng mà bị đè cứ lình xình miết, chỉ dám len lén gù đêm, thi thoảng làm trộm năm câu ba tiếng thì lại bị chèn ... Ta sốt ruật muốn nó nổi hẳn lên nom xem tấm miếng ra sao, thì phải làm thế nào ... Cách của tôi là gửi con đang nổi đó đến nhà ông bạn nào ít chim, không có chim mồi là tốt nhất. Gửi ở đó thì nó vẫn cứ có thể bị đè, nhưng nó vẫn cứ nổi lên, nhanh bung hơn là để ở nhà. Chim đã chớm nổi thì gửi đi tầm 2-3 tháng là nổi hẳn, nếu muốn chắc hơn thì 5-6 tháng. Chim nổi rồi thì đem về lại, nó sẽ sượng khoảng 3-5 ngày sau đó mọi việc sẽ êm đẹp.
    Ui zao, nếu gửi đi lâu thế, đến 5-6 tháng thì thà để ở nhà nó cũng nổi thôi, quen giọng nhau là nổi cứ cần gì. Vầng, đúng thế, nhưng chim chỉ hết sợ dần, nổi lên, gáy đều đều chứ không chơi tự nhiên muốn gù là gù - thích thúc thì thúc - ưng chiêu là chiêu được (cái này khó tả). Nhưng cũng hiếm khi để đến 5-6 tháng, thường thì 2-3 tháng là ổn. Mà cũng có ai nhận nuôi hộ cho lâu thế ...
    Ah, thế đào đâu ra ông bạn nào chịu nuôi hộ chim cho mềnh ?!! Thì ta cũng phải nhận nuôi dùm 1-2 con cho họ, hoặc gửi 2 lấy về 1 ...
    Túm lại cách tôi thường làm khi chim nhà đè nhau là: 1 - kệ chúng nó, 2 - tạm gửi con bị đè đi. Bác nào có kinh nghiệm khác xin chỉ giáo thêm.