Chim bị ngoái vài tháng có chữa được ko?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi ONGBAPCAY, 3/2/11.

1. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Xin kính chào toàn thể ae đam mê Chào mào,các chuyên gia về chim của diễn đàn.Hiện tại mình đang nuôi một em Nam đông,chim này là mua lại của người quen.Con này tới nay đã được 3 mùa,nếu chỉ để nuôi nghe hót và thi thoảng giao lưu với ae cùng sở thích thì quá ổn.còn về thi thố để tìm giải thưởng,dành cờ này nọ thì chưa thể nói lên điều gì.Thế mà từ đầu mùa rét đến nay chim phải trùm áo lồng,vì kinh nghiệm tò te quá cứ tưởng trùm kín là xong.ai ngờ là nó lại mang lại điều không hay cho chú Chào mào,khi áo lồng còn có lỗ hổng trên đỉnh lồng.Chỗ treo chim lại bị ánh sáng bóng điện hắt vào đến muộn.Vì thế lên con CM bỗng mắc phải cái tật ngoái ngửa,nay đã được mấy tháng rồi.Bởi mình cũng bận lên ko để ý,dù rằng rất thích loài chim này.thế lên bây giờ mới biết đích xác là con CM của mình mắc tật ngoái.Nay qua chuyên mục này xin được trình bày với tất cả mọi người như vậy,mong sao ae hay các bác chuyên gia biết cách khắc phục tật xấu này sẽ tư vấn,chỉ bảo cho mình để chữa cho con chim này chấm rứt hẳn cái tật xấu này.rất mong mọi người hãy làm ơn giúp đỡ mình với nhé.Mình vô cùng biết ơn những sự giúp đỡ quí báu từ mọi người.xin được cảm ơn rất...rất.....nhiều!

phutancamau thích bài này.
  2. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    theo mình thì chim bị ngoái rồi vô phương cứu chữa . Nhưng bạn thử thay đổi loại lồng từ tròn sang vuông và từ vuông sang tròn xem . hoặc cho vào lồng ô nhốt mộc nhỏ như hàng bán chim ép một thời gian xem có cải thiện không . chúc vui

3. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Ngoái ngửa mà có lộn ko bạn , bạn thử gắn thêm nhiều cầu phụ xem sao

Huy_TM thích bài này.
  4. vuhongquan_q

vuhongquan_q New Member

Thích đã nhận:
    1
    lam nhiều cầu phụ vào khoảng 2 tháng bỏ ra la CM hết ngoái ngay

Huy_TM thích bài này.
  5. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    ngoái này nó ngấm vào máu rồi
    giờ chỉ có thay máu thôi :D

6. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bạn thử dán giấy che kín nóc lồng lại, mở thoáng đáy lồng ra cho chim nhìn được xuống đất. Việc tủ áo lồng để giữ ấm vẫn cứ làm bình thường nhưng chọn áo lồng hơi dài một chút để tránh bớt gió lùa từ dưới lên.
    Bạn nên nuôi chim ở lồng vuông thì dễ làm như trên hơn vì lồng vuông thường có nan đáy, chứ lồng tròn thường không có nan đáy. Hơn nữa, lồng vuông mái bằng nên dễ che kín mái lồng.

Huy_TM thích bài này.