Chim bị ốm, cần giúp đỡ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hungvnonline, 9/9/11.

1. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chẳng là tình hình thế này: Em có một con Mi mộc hôm mang về từ nhà người em đúng hôm mưa phùn. quãng đường 40 Km mặc dù đã được che áo lồng cẩn thận nhưng chú chim vẫn bị lạnh và khàn tiếng. em đã thử các cách như cho ăn con rán đất, thuốc ho trẻ em, mật ong + nước chanh theo mọi người chỉ dạy nhưng em nó có vẻ đỡ một chút. Hiện nay em nó có biểu hiện bệnh nặng hơn, hót không lên được cao và dài. mà cụt lủn :( có lúc còn khẹc khẹc:crying: ai còn cách nào khác nữa chỉ em với không đến lúc nặng quá em nó ra đi thì thật là tiếc.

p/s: Mong sớm chỉ giáo cho em.

RUA01 and KtsBim like this.
  2. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    bác cho e hỏi con mi bác bắt đc mấy hôm rồi ạ ?

RUA01 and KtsBim like this.
  3. hungvnonline

Thích đã nhận:
    72
    em bắt được gần 2 tuần rùi bác ạ. Mong mọi người chỉ giúp cách giải quyết cho em nó. em đang lo lắm.

KtsBim thích bài này.
  4. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    trước hết là con chim của bạn có khỏe để đủ sức sử dụng kháng sinh ko đã.nếu ko thì lợi bất cập hại đấy.

KtsBim and RUA01 like this.
  5. Long

Long New Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn thử cho chim bạn uống nước cam thảo xem. Cách cho uống; lấy 2 lát cam thảo cho vào cóng . chế nước sôi vào cho uống trunh ngày

6. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    con chim của bạn mua được 2 tuần nuôi vẫn sống và hót được là tốt rồi..!
    theo kinh nghiệm nuôi chim bổi của mình:con chim mới bắt về thể lực còn yếu,bạn pha 1/4 viên thuốc c sủi+2 viên b1 vào cóng nước cho chim uống,để tăng sức đề kháng,và chống ngã nước,cho chim ăn nhiều mồi tươi,sau 2 tuần chim sẽ ổn định,khi chim có sức rồi tự nhiên sẽ hót,và hết bệnh...!
    chúc bạn nuôi được chú chim hay...!!!

hungvnonline and tungkalang like this.
  7. hungvnonline

Thích đã nhận:
    72
    Ch­ữa rồi mà không khỏi. Xin hỏi bác chim em đủ sức khỏe, ăn uống tốt mỗi tội giờ nó khàn quá, liệu cho uống thuốc kháng sinh được không? Theo như được biết là có thể cho em nouoonsgs Tetraxilin với liệu nhỏ. ai đã từng thì cho em xin ý kiến thêm.

8. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Mình có sưu tầm trên mạng (hình như cuả bác GiangHn thì phải), bạn thử cách này xem:
    + Thuốc đặc trị: Tylosin- chuyên chữa bệnh viêm phổi phế, khò khè, CRD, CCRD, viêm xoang mũi, túi khí do khuẩn Mycoplasma...; có thể dùng kết hợp thuốc: Cephalexin (kháng sinh) có khả năng chống viêm nhiễm phù nề, do vi rút gây ra, không gây hại cho tim mạch. Ambroxol: thuốc dẫn kháng sinh, tiêu đờm, giảm ho; C munlivitamin Plusssz. (thuốc Tylosin có bán ở của hàng thuốc thú y; các thuốc còn lại, mua ở các của hàng thuốc tây y).

hungvnonline and tienvonghia like this.
  9. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn ra các cửa hàng thuốc bắc nói với chủ tiệm mua " con ong màu đen trị khàn giọng " ( cứ nói vậy họ sẽ biết ) đem về ngâm với nước sôi khoãng 5 phút rồi để nguội cho em nó uống trong ngày , vài hôm là ok thôi . Cách này mình học được của các bác người Hoa ở cội chim đấy ...Con ong đó chỉ khoãng 5-10 ngàn / con thôi

hungvnonline thích bài này.
  10. hungvnonline

Thích đã nhận:
    72
    Cảm ơn các bác rất nhiều, em làm thử xem có gì báo cáo kết quả sau.