Chim bị rớt lông đuôi...

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi No_name, 4/10/11.

1. No_name

No_name Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    Kính chào toàn thể mọi người...
    Con mi nhà e đang thay lông nhg thay mãi ko xong, mỗi ngày rới 1 cọng, có ngày ko rớt, e vẫn cho ăn mồi tươi cào cào, dế, trứng kiến ngập mặt lun, trùm lồng chữ A, 1 tuần tắm 1 lần rùi dọn lồng chim luôn, vậy mà nó vẫn ko rớt lông, nản....
    Tuần trước, do buồn buồn tắm em nó xơ ý bị xổng, dí e nó chạy vòng vòng trong nhà, rồi chụp đc phần đuôi, vô tình rớt sạch, kề cả phần lông đuôi mới ra và lông cũ. Nay con chim cụt lủn. và mãi vẫn ko rớt thêm 1 cộng lông nào.
    trùi ah, con mi nhà em nó hót xòe, giờ cụt đuôi thì coi như xong. Vậy kính xin các a/e chỉ dẫn dùm làm thế nào để chim rớt nhanh hơn và phần đuôi còn mọc ra nữa ko ah?? Trước nay toàn nuôi khoen và đất, nay gặp em mi nay nản qua luôn ...hix..hixx....
    Xin mọi ng giúp đỡ. Cám ơn tất cả và kính chúc tốt lành.
    Thân

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    pác chụp nó hoảng thế, nó hết dám rớt lông. 2 con Mi nhà e cũng nằm trong tình trạng hơi jog jog con Mi của pác, rớt lông k đều đang rớt rồi lại ngưng.hbua làm theo các pác trên đây, cho nó tắm lúc tầm 4-5 chiều, rồi trùm lại 2-3 ngày sau thấy rớt kha khá.

No_name and thich_dong_vat like this.
  3. No_name

Thích đã nhận:
    285
    xin cám ơn nhiều...
    cho e hỏi thêm là nếu nhà có thêm 1 cặp mi trống mái nữa, nhg để xa con thay lông ra thì có ảnh hưởng nhiều ko vậy??? tại có ng tính để cho e mi cũng xòe, vì con mi này thay mãi ko xong, chán quá nên tính để đó lun, muốn thay bao giờ xong cũng đc, mún tìm con khác chơi cho có giọng....

4. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    Hi Pác,
    có cach này bác xem sao nhé.
    Cho an cám ba vi thôi, cám nhạt thôi nhé.
    sáng tắm, tám xong rồi ủ luôn.
    chiều tắm, tắm xong rồi ủ luôn, nhó xịt ít nước dưới phân nhé.
    làm vậy là nó rụng àh.
    còn khó lắm làm cách này: mua ít vôi nhé, về quậy đều lấy nước trong, trộn ít với cám cho chim an từ từ, bảo đảm rụng, cách này bác cao thủ kia chỉ mình.
    còn thếm cách nữa là cho chim vào lồng chạy cho nó ảm ướt dễ thay lông.
    có gì update thong tin.
    chim thay long thì 2 tuần nó mới bắt đầu mọc lông lại nên bác yên tâm mà chờ.

No_name thích bài này.
  5. No_name

Thích đã nhận:
    285
    Cám ơn bạn đã hướng dẫn tận tình,
    Xin cho mình hỏi thêm là nếu mình nuôi thêm 1 cặp trống mái nữa, vậy có làm ảnh hưởng nhiều đến quá trình rớt lông của em nó ko vậy??? Mình sợ khi có con trông hay con mái về, no căng lên rùi ngưng rớt lun. Lúc đó cắn lưỡi ah..
    cám ơn thật nhìu.....

6. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    chịu khó cai nghiện 1 chút, có 1 cặp khác về co khi nó kg rớt luôn á. mình đang bị nè.