Chim bị sặc- Nguyên nhân và cách chữa trị

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi CM_hocmon, 14/11/10.

1. CM_hocmon

CM_hocmon Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào AE aqua, mình xin dùng chút ít kinh nghiệm ít ỏi để đăng topic này để anh em mình ghé chia sẽ kinh nghiệm về chữa trị chim bị sặc, điều này khiến chim gặp khó khăn trong hô hấp,hót yếu mà đá càng dở ( khó thở )

Chẩn đoán :
    -Chim bị sặc có biểu hiện sau : treo chim lên xà, chim hót múa rồi sặc, hành động chim như cố gắng ho ra 1 thứ gì đó bị ngẹt ở cuống họng, dù uống nước vẫn ko hết

Theo kinh nghiệm bản thân, theo mình chim bị sặc do các nguyêb nhân sau :

1.Fơi nắng wá gắt : nhiều anh em mình thúc lửa chimn bằng cách cho fơi nắng lâu và gắt, chim vừa bị sặc, vừa có nguy cơ bị lòa mắt == > giảm thời gian fơi nắng

2.Mồi nóng : sâu tươi + sâu khô + liu điu hay thậm chí là rết, mấy món này nóng cực kì mà bơm liên tục sẽ khiến cho chim ko wen kịp vì thế mà sặc ==> điều chỉnh lượng thức ăn cho fù hợp từng ngày ăn

3.Cám khô : cám khi có sâu khô, lại bị fơi nắng wá lâu, sẽ làm cho cám khô, nhìu anh em tiết kiệm để chim ăn luôn vì thế mà sặc ==> cho cám vào cóng vừa đủ ăn, đổi cám khi thấy khô và giảm màu

4.Lồng và áo lồng : Lồng cóng và áo do vệ sinh ko tốt, bị ẩm mốc, trùm chim kĩ, vì thế mà gây cho hệ hô hấp chim bị suy giảm, thế là sặc ==> thủ sẵn 2 cái lồng giống nhau, giặt giũ và fơi nắng, dọn dẹp lồng hằng ngày

5.Bệnh kinh niên : cái này là do gốc chim đã thế,ko có cách chữa trị,fóng sinh là tốt nhất

Đây là những nguyên nhân và cách fòng do kinh nghiệm bản thân mình gom góp dc, anh em mình đọc rồi góp ý thử thêm thử xem, bổ sung thêm để diễn đàn mình thêm fong fú

Chúc AE có chim khỏe và hót hay

anngoctuyen, tinhhoami, xiro and 6 others like this.
  2. Bùi Gia

Bùi Gia Member

Thích đã nhận:
    42
    Xin thành thật cảm ơn bạn đã chia sẽ.Mong bạn sẽ thường xuyên đóng góp nhiều kinh nghiệm quý báu trong việc nuôi chim và xây dựng diễn đàn ngày càng lớn mạnh hơn.