chim bị sút móng

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tiendatqb, 25/11/10.

1. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    Hôm nay rảnh rổi ko có việc gì đem 2 chú mi đá nhau, ko may một trong 2 con bị sút móng máu chảy lanh láng, thật là xui xẻo, các bác có cách gì làm cho nó mau mọc lại và ko bị nhiểm trùng chỉ bào dùm em với, xin cảm ơn !:(

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    trời, bác có mi đá mà chơi ẩu wa, tiếc thật, lúc đang chảy máu thì lấy muối cầm (cách này dân gian thôi, ko biết có cách nào hay hơn không), trùm áo lồng để tĩnh chim
    chúc may mắn :)

son_anphat, trungcafe and Tigertran like this.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    sứt móng thì thua rồi, sao mọc lại đc. nếu gãy thì còn mọc đc, như bác nói cho 2 e đá nhau chắc sức sát ngón chân thế thì bó tay rồi !

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    tai nạn nghề nghiệp ý mà ,nhưng chim đánh nhau mà sứt móng mới là chim hay chim mà đánh cả buổi ko sứt sát gì thì sao mà ăn được người ,chúc mứng bạn có con chim hay ,chăm lại kể cả cụt móng nó hay vẫn đánh tốt chẳng si nhê gì đâu một khi nó đã điên loạn

5. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    buồn quá các bác ơi, em củng làm cách như mấy bác nói, tưới nước muối rồi mà do nó sút lần cả 2 móng máu chảy quá nhiều nên sáng nay nó đã chết mất rồi, trả giá quá đắt e mi này là con e ưng ý nhất từ khi chơi mi đến giờ, chắc là giải nghệ thôi

6. Thinh_ChoeThan

Thinh_ChoeThan Member

Thích đã nhận:
    107
    em co cach này bác thử xem sao:
    thứ nhất ko ngam muoi sat trùng,bác để vài ngay trùm áo lồng kín để chú chim bớt nhảy,ko ảnh hưởng dến vết thương,sau đó cho tắm bằng nước thường,còn móng châm sẽ ra lại nhưng lúc đầu chỉ là móng giả thôi không có phao bên trong,thay cầu cho chú chim cỡ bằng ngon tay út là đc,còn móng ra lại có ôm cầu được hay không còn do hên xui nữa[tùy theo móng bị gãy ngang hay bức luôn cả gốc],độ khoảng 6 th móng sẽ có phao bên trong lúc đố cái móng mới chắc được,bác thử xem coi.chúc chú chim cua bác mau lành

7. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Mến gửi bạn Tiendatqb.
    -Không cần có cách gì, móng chim nếu bị mất không sâu (vẫn còn tủy), không bị nhiễm trùng vẫn mọc lại. Tuy nhiên móng mọc lại thường không cong đẹp và khỏe như móng ban đầu và bị ròn, dễ gãy (thường thẳng và yếu- gọi là bị "đơ"). Nếu bị đánh hay mắc vào móng đó hay bị gãy mất lại.
    - Để không bị nhiễm trùng, có nhiều cách. Bạn có thể mua thuốc sát khuẩn vết thương, Povidon, loại ống nhỏ của VN độ dăm nghìn đồng/ ống về pha vào nước tắm cho chim.
    - Chim mất móng, thậm trí mất nhiều móng, nếu là chim hay vẫn chơi tốt.

bvchung and Le Ngoc Son like this.
  8. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Chim bác đó die rồi thì có nói tiếp cũng vô dụng các bác ah. Em vừa rồi cũng bị dính 1 trường hợp như trên của bác Tiendatqb nhưng không phải do đánh nhau mà là do em mới bắt em đó về còn để trong lồng cũ chưa sang lồng xịn, em mi mới ở bản mông về thấy nhiều ô tô quá nhảy linh tinh, lồng cũ và lởm nên móng chân sau bị mắc vào làm chim treo lủng lẳng, em chạy ra thì chú đó gỡ được nhưng móng chân sau bị gẫy và chân toe toét máu, chảy ròng ròng xuống đáy lồng. . . hix hix xót quá :( :( Chú chim đó hót hay, chim có mộ mã tốt . . . vừa về đã bị vậy em nản quá. Nhưng sau khi định thần thì em gọi trợ giúp được 1 cao nhân bảo cách và giờ chú chim đó khỏe rùi, hót cũng ok luôn. Nói chung chim bị 1 tật là không thích rồi nhưng móng gãy sẽ dài nên em vẫn còn niềm tin mà. . . .