chim bị xệ cánh

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi hoangbuitran, 23/9/07.

1. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình có nuôi vài con khoen , nhưng ko biết tại sao nó bị xệ một cánh các bạn có ai biết chỉ dum mình cách chửa ko . cám ơn các bạn nhiều.

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mình cũngh từng có một con bị xệ cánh(than),do để lồng trên sân thượng,gió thồi rớt cả lồng,tội nghiệp đang hót giọng opera chuyển xang đi chuyện lùng bùng trong miệng.Rất tiếc chim bị xệ cánh(do gãy xương là đa số)ko có cánh chữa trị,ko bít ai bít cách nào ko thì chỉ giúp chứ em thì bó tay,mặc dù xệ->xấu nhưng ko ảnh hưởng đến giọng hót(tai nạn chỉ làm nó hoảng 1 thời gian thui)nên bạn cứ yên tâm

3. vàng nghệ

vàng nghệ Member

Thích đã nhận:
    0
    chim khoen bị xệ chánh là do chim bị mất lửa, thiếu nắng, nên cho ăn thêm chuối mỗi ngày 1 khoanh chuối cắt dày khoảng 5-7 ly là đủ, tránh treo chim nơi ẩm thấp. phơi nắng sáng 1 giờ thường xuyên là hết

4. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn các bạn đã nói cho mình biết , mình sẻ thử làm như các bạn thank.

5. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Nếu con khuyên của bạn sệ 2 cách thì ko có vấn đề gì co nếu bị một cánh thì theo tôi bạn nên bỏ con khuyên nó đi vì bị sệ một cánh ko thể chữa đc trông sẽ rất xấu

6. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Có thêm 1 kinh nghiệm nữa để anh em học tập . Cảm ơn bạn đã chỉ cách cho anh em học hỏi :applause:

7. Dế mèn

Dế mèn Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng vậy nếu sệ 2 cánh còn trị đc chứ sệ 1 cánh thì khg sửa dc nữa rồi bạn ơi, kiếm con khác thôi.

8. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chim một bên cánh bị sệ là do chim sợ người nên bay đập cánh vào thành lồng nên mới thế, bệnh đó không thể chữa được, tốt nhất bạn nên thả phóng sinh. Nhưng xem chú chim đó có bay được không, nếu không bay được thì phải nuôi vì nếu thả thì chú chim đó sẽ bị chết đấy. Nếu mình không nhầm thì Khuyên vàng hay bị như thế.