Chim bìm bịp ăn gì?

Thảo luận trong 'Chim nước' bắt đầu bởi truonghack, 10/8/14.

1. truonghack

truonghack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    tình hình là mình không tìm được top nào của con chim này nên post vào chim nước vậy, mọi người chỉ giúp là nó ăn gì vì mình mới bắt đc ổ 2 con con vừa mới ra lông. thanks ace!

2. Georgealexander

Georgealexander Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    cái gì nó cũng ăn hết cụ ah , còn bé thì phải đút cho ăn , khi lớn lên thi cho ăn cá , cá chép con thì càng tốt ko hóc xương , nếu cụ có điều kiện hay bắt ốc bươu về cho ăn cũng được , ah cho hỏi cụ bắt nó làm tổ ở dưới đất hay trên cây , nếu cụ ko nuôi ,cụ nhượng lại đi , thanks

truonghack thích bài này.
  3. cu Gáy

cu Gáy Guest

Trước mình cũng bắt 2 con trong đám cỏ voi nhà mình , đem về mình cho nó ăn ốc đập ấy thịt trộn thức ăn móm cho chim ăn . khi chim biết mổ thì mình vừa cho ăn thịt ốc vừa cho ăn cả thức ăn công nghiệp đôi khi mình còn cho nó ăn cả thịt heo và thịt bò nữa. nay 2 em nó đã lớn trưởng thành mập mạp rồi vài ý góp cùng bạn chúc bạn thành công.

4. truonghack

Thích đã nhận:
    183
    trên cây cụ à, con này mình đi bắt 2 lần rồi, toàn là trên cây thôi, mà nó làm gần mặt đất lắm khoảng 1-2m hà tổ như tổ chuột vậy đó, nhìn thấy 1 đống như ổ chuột trên cây thì là nó đó, chú ý coi chừng có rắn nhé.

5. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    hồi trước ở nhà cũng bắt được một con mới tập bay, nó là loài ăn thịt, thường thì chiều đi đập nhái cho nó ăn, ốc, cá, thậm chí có lần nó xơi luôn cả rắn (phải cắt làm khúc cho nó nuốt), rồi lúc đói nó ăn luôn cả cơm. mà loài này nó khôn lắm, em nuôi thả không hà, nó quanh quẩn trong nhà, không đi đâu hết, huýt gió cái nó nhảy lên tay mình luôn, rồi sau này nó bị mất mà không biết lý do. giờ vẫn còn thấy tiếc.

6. truonghack

Thích đã nhận:
    183
    bìm bịp là chim ăn rắn mà bạn, hj, nó còn bít cả nước lớn nước gồn nữa.hj, mình bắt ổ con rồi mà vẫn thấy cặp bố mẹ nó bay gần khu vực ổ hoài lun, hj

7. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    mình nghĩ nếu bạn bắt con nó rồi thì nên để lại cặp bố mẹ, mình thấy loài này có ích đấy (mặc dù nó là loài ăn thịt, ăn luôn cả chim nhỏ ak), bạn cần có một cái lồng lớn, còn nếu bạn muốn nuôi thả thì nuôi một thời gian rồi thả ra (nếu sợ bay mất thì cắt một nửa lông cánh), nó không đi đâu đâu, chỉ quanh quẩn trong nhà thôi. chú ý mèo và các điều kiện nguy hiểm khác nhé, mình bị mất tích nên khuyên bạn cẩn thận, nuôi đi bạn sẽ thấy nó thân với bạn lắm luôn ák.

8. truonghack

Thích đã nhận:
    183
    cho mình hỏi cái này, là 2 con cũng đã mọc đủ lông cánh rồi bắt đầu nhảy nhót tùm lum, cho mình hỏi nếu nuôi thả rong trong nhà thì có nên cắt cánh nó không? hay để cho nó tự do? mình mới làm 2 cái khoen chân cho nó dùng để móc chân trên cầu vòng, như vậy có nên không? vì trước ba mình nuôi thì thả nó chạy tùm lum, nó trèo cây như khỉ trèo, vì nhỏ quá nên không biết có cắt cánh hay là không. thanks all ace!

dong_pham thích bài này.
  9. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    bác nuôi từ nhỏ lên thì không cần cắt cánh đâu,nó theo bạn mà!nhớ là để ý sự nguy hiểm xung quanh nhé. vd mèo,chó,v.v.v.v.v và cả con người nữa,mình đã bị con người lưỡng của mình con sáo và con cưỡng rồi.(chim thả rong rất dạn dĩ ) chúc bạn thành công.

truonghack and khainguyentan like this.
  10. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Bìm bịp đâu phải ăn rắn chú nhỏ, người lớn đồn thổi là đừng lại gần ổ nó vì sợ nó tha rắn về bỏ vào ổ nếu ta bắt con là nó cắn chết (người ta thấy bìm bịp con bẻ chân, đôi 3 lần chân lành bắt về ngâm rượu), loài này ăn chủ yếu là ốc thôi, nếu lớn bắt ốc bỏ vào chúng tự ăn,

11. tahuchien

tahuchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    cho thức ăn viên của cá tra cở ngón tay, vẫn ăn ầm ầm, kêu cả ngày luôn.

12. nontakjaba

nontakjaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam on ban da chia se