Chim bồ câu

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi CRIME, 22/6/07.

1. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chung cư mình bỗng có 1 cặp bồ câu làm tổ,nhà mình bắt đem làm tổ nuôi thử cho vui :D . Ai dè nó chịu ở trỏng và thậm chí còn đẻ trứng (nhìn trái nào cũng iu :x ). Cứ tướngau đó tụi nó sẽ ấp ủ cho nó nở ai dè 1 hôm đi ra thấy trứng bị vỡ sạch sẽ =(( .Muốn hỏi các bác nguyên do sao nó lại đạp,và lần sau nếu có thì làm sao để tránh ~X(
    Thanks các bác trc #:-S

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Có thể bị 1 con gì đó chén sạch trứng của đôi vợ chồng son này đấy bác à!!!!Chứ dễ gì nó đạp trứng của mình!!!

3. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bọn bồ câu này nuôi dễ cực lỳ đó chứ , bạn quan sát nó ấp , bóc vào trứng nó vẫn ấp , lũ này yêu trướng lắm mà chim con cũng khỏe nữa , có thể chỗ bạn có chuột đó , chuột là mối nguy hiểm hàng đầu của bồ câu và các loại chim khác , hay là bắt bỏ vào lồng cho một cái ổ như ổ gà vào tháng sau là đẻ liền

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chim bố mẹ còn sống ko vậy,coi chừng bị thịt luôn chim lớn luôn chứ ko chỉ trứng thôi đâu

5. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    giúp bạn đây

Mình bên cá nhưng vô tình đọc thấy bài của bạn nên góp ý. Trước đây nhà mình nuôi rất nhiều bồ câu nhưng sau này xây nhà lại nên giờ hết nuôi rồi. Có lẽ bạn nuôi trong chuồng quá chật. Nên dóng cho nó một cái chuồng riêng để thay phiên nhau ấp trứng. Nó cần phải có chỗ đi ra đi vô để thay đổi với nhau. Bồ câu đẻ 2 trứng cách nhau 1 ngày rồi ấp, lâu quá mình quên mất là bao nhiêu ngày rồi. Khi nó làm tổ bạn kiếm rơm và chân nhang bỏ gần chuồng tự nó sẽ tha vào làm tổ. Bồ câu bạn bắt ở ngoài nên rất nhát đừng thập thò nhìn nó hoài nó sẽ không an tâm, trở mình sẽ đạp trứng. Có nhiêu con cũng dở nên cứ đạp trứng bể hoài. Khi lỡ bể bạn dọn sạch chuồng đừng cho nó vào nằm hoài sẽ lâu đẻ lại, bắt nó bỏ ra nó sẽ mau đẻ lại hơn. Ráng thử xem sao, mình sẽ theo dõi để chỉ giúp bạn. Vì mình thấy bạn có vẻ rất thương chúng. Gooodluck

6. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình bên cá nhưng vô tình đọc thấy bài của bạn nên góp ý. Trước đây nhà mình nuôi rất nhiều bồ câu nhưng sau này xây nhà lại nên giờ hết nuôi rồi. Có lẽ bạn nuôi trong chuồng quá chật. Nên dóng cho nó một cái chuồng riêng để thay phiên nhau ấp trứng. Nó cần phải có chỗ đi ra đi vô để thay đổi với nhau. Bồ câu đẻ 2 trứng cách nhau 1 ngày rồi ấp, lâu quá mình quên mất là bao nhiêu ngày rồi. Khi nó làm tổ bạn kiếm rơm và chân nhang bỏ gần chuồng tự nó sẽ tha vào làm tổ. Bồ câu bạn bắt ở ngoài nên rất nhát đừng thập thò nhìn nó hoài nó sẽ không an tâm, trở mình sẽ đạp trứng. Có nhiêu con cũng dở nên cứ đạp trứng bể hoài. Khi lỡ bể bạn dọn sạch chuồng đừng cho nó vào nằm hoài sẽ lâu đẻ lại, bắt nó bỏ ra nó sẽ mau đẻ lại hơn. Ráng thử xem sao, mình sẽ theo dõi để chỉ giúp bạn. Vì mình thấy bạn có vẻ rất thương chúng. Gooodluck

7. kichishikudo

kichishikudo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc chắn là do chuột rồi !!! Tại vì đây là kinh nghiệm sương máu của mình !!!
    Để tránh lập lại chuyện này thì bạn nên đóng lồng bằng lưới mắt cáo cho kĩ, nên đóng chỉ chừa lại một mặt để tránh mưa gió, nếu như nuôi ít khoảng 1-2 cặp thì đóng chuống khoàng 1:1:1 là thoải mái rồi !!!
    Nếu nhà bạn không đủ diện tích thì ra chợ chim mua một cái lồng hình ngôi nhà loại lớn về, dùng bao che lại phần nóc và ba mặt của lồng, chỉ chừa lại phần cửa !!!
    Nếu cặp chim của bạn đã lớn thì một thời gian sau thì nó sẽ đẻ liền!!!!!!

8. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    X mới bắt đc 2 con BC ... tội nghiệp ...X me tụi nó ... nắm đuôi đc 1 con ... thế là con còn lại chạy tới "cứu" ai dè ko cứu đc nên để x bắt luôn :D ... nuôi đc 3 ngày rồi ... sao lâu lâu 2 con nó cứ run run ấy ?! con trống lâu lâu đứng 1 giò ... con mái thì hay ngồi bẹt xuống đất (muốn đẻ à )?! mình nuôi trong chuồng gà .. có lấy cái giỏ bỏ rơm vào cho nó đẻ trứng :D ... mà nó cứ đạp hoài lôi mấy cái rơm ra đạp ngã giỏ ( vỉ giỏ bằng mũ)... ?! đã vậy mỗi lần con trống "gù gù" là con mái bỏ chạy ?! ... sao thế ?!

9. kichishikudo

Thích đã nhận:
    0
    nói như bạn thì đã đến thời điểm thích hợp để cho chim đẻ nhưng do chim mai chưa chịu trống đấy thôi !!!
    Theo mình thì bạn nên bỏ vô trong ổ một mài mãnh vải nhỏ thì tốt hơn!!
    bạn hãy che chuồng lại trong một tuần và chịu khó mua gạo lức cho nó ăn , chắc chắn là nó sẻ đẻ thôi!
    chúc bạn mau co thêm một cặp chim nữa nhe!!!!

10. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thế nếu mình ko che chuồng nó ko chịu đẻ à ?! Tại mình nuôi = chuồng gà nên ngày nào sáng mình cũng don chuồng cho sạch sẽ :D .... mình lấy cái giỏ mũ bỏ gơm vào rồi .. như vậy đc ko?! còn nếu che lại thì lấy áo mưa che đc ko bạn ?! gạo lức là gạo gì thế ?!

11. kichishikudo

Thích đã nhận:
    0
    gạo lức tức là gạo xay không kĩ, có màu hơi đen, bạn cứ ra tiêm gạo hỏi là người ta biết liền à!
    nếu chuồng gà rộng quá thì bạn nên hạn chế lại gần chuồng để chim khỏi nhát !
    nếu áo mưa mà che đủ thì càng tốt chứ sao? ý mình là cứ làm sao cho chim ít thấy người và làm cho nó có cảm giác yên tĩnh thì nó mới đẻ!!!

12. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhà mình hơi đông ng ... thế còn vụ sáng nào cũng rữa chuồng thì sao bạn ?! có cần hạn chế ko ?! vì để trong lồng gà nên mỗi lần mưa là ướt sân ... tụi nó cũng có thể ước :( ...hổi nãy đi mua khoáng bồ câu ở Đg Lê Hồng Phong mà ko có .... chổ nào cũng ko có ... có ai biết chỗ nào gần gần ko ?! gần q1 á :D

13. kichishikudo

Thích đã nhận:
    0
    bồ câu là loài rất thích sạch sẽ , nhưng không phải vì thế mà ta cứ ngày nào cũng làm vệ sinh nơi ở của chúng, đặc biệt là lúc chúng sắp đẻ, nếu ai dọn dẹp kĩ quá , làm lộn xôn trong ổ thì coi như không!
    bạn nên kéo dài khoảng cách các ngày vệ sinh chuồng, để cho chim có một khoảng thời gian va không gian yên tĩnh !!!
    còn về khoáng bồ câu thì nếu ai có điều kiện thì mua còn không thì mỗi lần cho ăn bác bỏ vào đó một nắm cát để chim ăn. bạn đừng lo gi hết, mình không nói sai đâu, vì đây là kinh nghiệm thực tế của mình, chim ăn vào sẽ tiêu hóa tốt hơn, trứng đẻ ra chắc ch8an1 hơn, tỉ lệ nở rất cao.
    Thân!

14. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm qua thằng mèo hoang buổi tối nó lại mò tới .... hồi sáng thừc dậy mỡ lồng ra thấy cái lon chứa nước ngã luôn ... lần trước biết vậy lấy cây đâm cho nó vài nhát cho nó khỏi tới nữa :D ... tại cái giỏ ổ = mũ nên X để thêm cục sõi to vào cho nó ko bị đạp ngã .như vậy có ảnh hưởng gì ko ?!.. để vậy mà lâu lâu nó còn lôi qua lôi lại ..ị bậy lên nữa ...2 con này cũng quậy quá ... mà sao mình cho tụi nó ăn ...tụi nó thix ăn khi mình dể thức ăn trên tay ... nhưng tại là chuồng gà nên bỏ tay vô lòn qua lòn lại mõi tay ..nên mình bỏ vào cái hũ kia ..tụi nó vừa ăn vừa quậy ,... ăn ko có bao nhiêu mà quậy văng tùm lum ?! rớt xuống đất là ko ăn nữa à ?!

15. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Chim Bồ Câu là loài chim có trí nhớ rất tốt, ở Đài Loan hàng năm có tổ chức thi chim Bồ Câu. Những chim dự thi được đem ra ngoài biển khơi đợi gió to sóng lớn rồi thả ra, vậy mà vẫn có những con về được tới nhà, người chủ có những con chim thắng giải sẽ trở nên nổi tiếng và giàu sang vì giải thưởng rất cao.
    Nuôi chim Bồ Câu phải chuẩn bị cho chim căn nhà kích thước gần bằng Ti Vi 19 inch có thể che mưa và nắng cho chim, lồng chim nên để ở trên cao tránh xa tầm với của mèo và chuôt. Nuôi chim Bồ Câu nên để chim bay tự do ngoài thiên nhiên chứ đừng nhốt trong lồng như gà, để chim bay tự do ngoài trời mới thích và phù hợp với Bồ Câu, nó bay đi rồi lại bay về tổ chứ không bay đi luôn đâu.
    Hàng ngày bạn có thể bắt chim đi ra xa để thả và nó sẽ tìm được đường về nhà cho dù chỗ bạn thả có cách xa nhà hàng chục cây số. Muốn được như vậy thì ta phải tập cho nó, mới đầu chỉ mang nó đi cách nhà một khoảng cách nhỏ rồi thả nó ra, sau đó mang nó đi xa hơn cứ ngày hôm sau lại xa hơn ngày hôm trước, tới một lúc nào đó nó sẽ tự bay lên bầu trời bay rất xa nằm ngoài tầm mắt của chúng ta, rồi một lúc sau lại thấy nó đứng gần ngay bên cạnh.

16. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thanks .... tại vì 2 con này là do mình bắt đc ... mới hôm thứ 2 thôi ...nên mình ko dám thả ...vì nó cũng to rồi ... mình cũng ko có nhà cho nó ở... phải đợi DiệpAnh cho mới đc :D ... nên phải để trong chuồng gà nuôi :(

17. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    xiao thân , xin lỗi bạn vì bắt đợi lâu vì mình công việc nhiêừ quá đi không thể lấy lịp , chừng một hai ngày nữa mình phone cho bạn nha , ah` chuồng mình bự lắm , có 8 ỗ bồ câu lận , nuôi thoải mái
    bồ câu dễ nuôi lắm , cắt cánh cho nó bay gần gần chuồng tối bỏ nó lên chuồng chừng 1, 2 ngày là wen ah` , cắt cánh nó coi chừng mèo vồ vì chim không thể bay cao

18. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    bạn xiao X chịu khó chạy đi mua ổ đẻ cho bồ câu ngoài tiệm có bán đấy, về cho nó xoáy ổ, giá rất rẻ khoảng 5--7k, đó là nếu nuôi lồng. còn muốn nuôi thả thì khỏi lo vụ ổ^^

19. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy a ... thanks you 2 ... mình ko nuôi lồng ... nuôi = chuồng gà :D ... để mai ta ngoài kiếm cái ổ đẻ xem ... có cần gơm ko bạn ?!

20. Xiao X

Xiao X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em thấy hôm nay 2 con BC nó bị làm sao ấy ?! 2 con nó kêu hoài ... kêu giọng kì lắm ... lông thì bay tùm lum ?!?! nó muốn đẻ phải ko !?