Chim bổi đang nổi?

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 23/1/13.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Chim 1 tháng gáy gù (Post bài lỡ tay nó thiếu chữ ở tiêu đề mà không xóa được haiz)

Được người em tặng cho con chim mới bẫy, tính cả thời gian về nhà em là 1 tháng tròn........

Mấy bữa nay e nó gáy lai rai, có điều nhiều khi chiêu vài câu tự nhiên đổ gù........... Có lúc gù 1 tiếng, có lúc gù nguyên dây...........

Em kiến thức hạn hẹp biết thúc, gù, chiêu, biết dặm, biết kèm............ Mà chưa thấy con nào chiêu vài câu xong gù cả..........

Phân thì nếu nhốt 1 mình k động tới thì cũng to, còn nếu bê ra bê vào thì cũng bình thường........

Vậy mấy thầy giúp em cho em hỏi là chim đang có dấu hiệu nổi, hay là đây là 1 cách gáy mới ạ.........Ở rừng thì e nghe nói vừa treo lên gù là gù khống, vậy có con nào treo lên chiêu rồi gù không ạ, tại đi bẫy ít nên chưa biết.......

Mong mấy thầy chỉ thêm.

Last edited: 23/1/13
  2. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Pót bài thì gom vào một topic, cái gì cũng lập toipic mới hỏi lung tung làm loãng chủ đề của nhiều cao thủ? cái nào đáng thì Bạn tâm hỏi, cái gì cũng hỏi chẳng đâu vào đâu cả.

3. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    @Thiện Bảo Lộc: Anh trai cho em hỏi, thế nào là đáng hả anh........ Gom vào topic nào hả anh ? ........... Thế nào là lập topic hỏi lung tung làm loãng chủ đề hả anh........ làm sao cho nó hết loãng anh trai chỉ dùm em với........ Em từ bé nhà nghèo ít học, hơi ngu, bạn chơi Cu chung cũng toàn ngu hơn em nên chả hỏi ai được toàn phải lên đây hỏi nhiều anh ạ, kiến thức không có nên mới đi hỏi......... Không được như các cao thủ khác mong anh thông cảm, nếu anh trai là mod thấy bài em không hợp lệ thì del dùm em sau em rút kinh nghiệm...... Còn không thì cho em cám ơn trước nhé..........

4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cho em chém cái chiêu là thể hiện em nó có tự tin muốn có vợ muốn có nhà muốn mà chưa dám hị hị...thúc giực là em nó khẳng định, khẳng định mọi thứ trong lãnh địa và muốn chiếm lĩnh....còn gù là k nhường nhịn nữa chống cự là bụng bự ...:laughing::laughing:....cu gù sau khi thúc hay chiêu khi mới nổi chỉ là giải tỏa stress thui chưa phải là võ công thật đâu :laughing:..chờ đấy..thức đêm mới biết đêm dài, cưỡi ngựa chân dài mới biết ngựa đua=))...vậy con nào mà gù kèm nhiều là con đó còn stress nhiều lắm nên thả về với vợ =))

5. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Chú Tâm thân.
    Theo tôi
    Con chim có nước chơi như chú tả thì gọi con chim có nước PHÓNG = chiêu rồi gù
    Thúc trước sau đó gù thì gọi là KÈM = thúc rồi gù
    Nghe tiếng bổi từ xa mà nó gù thì gọi là RƯỚC = gù khi bổi còn xa

BỔI VÔ TÀN MÀ NÓ KHÔNG GÙ THÌ GỌI,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,gì ta ?????????????????????????

Thân chào

6. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ mấy cái này e hiểu, tuy nhiên cho em hỏi là con này nó chỉ chiêu và gù, trong 1 buổi tối nó làm kiểu đó vài lần.... Chưa nghe tiếng thúc nào cả........

Vậy cho em hỏi, con có nước phóng như a Thuyết nói, là ra rừng nó cứ chiêu và gù liên tục, hay là nó chỉ làm 1 lần rồi nó chuyển qua chiêu hoặc thúc gọi chim về ạ........ Vì e có cậu bạn có con chim kiểu như e nói, cứ chiêu rồi gù, làm thường xuyên

7. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Cái này tùy vào từng con có con phóng nhiều có con phóng ít nói cung có phóng là thuộc loại hàng hiếm rồi khakha
    Con chim của cậu bạn Tâm nếu phóng thương xuyên thì nước ngoài tốt ( vòng 1 ok )
    Bản chất con chim thì con nào cũng gáy, nhưng không phải gáy nhiều thì gọi là nổi

Thân chào

8. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Hơi xa chủ đề nhe Tâm!
    -Pót bài thì gom vào một topic, cái gì cũng lập toipic mới hỏi lung tung làm loãng chủ đề của nhiều cao thủ? cái nào đáng thì Bạn tâm hỏi, cái gì cũng hỏi chẳng đâu vào đâu cả.
    -Ấy zà, chủ đề của các cao thủ là gì ta?
    -Thật ngưỡng mộ chú này quá, cao thủ ban nơ

NHAT DUY TH, ngo.duc.tam and hungvcb like this.
  9. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ nhờ a thì em mới kết luận được e nhà e có phóng hehe............ Tại trước các anh kia nói em chim vừa treo lên là gù thì mới gọi là phóng, giờ chiêu xong gù cũng gọi là phóng thanks a nhiều nhé

10. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Chốt hạ là vầy: chim của bác gọi là con chim siêng gù mở miệng là có gù...(cái này em rất ghiền mà đi đánh cũng rất đã bổi rất mau về) cũng có thể gọi là phóng (lộng) là để diễn tả con chim gù một mình ko có bổi nghĩa như ta là ca sĩ ưng thì hát ko cần quan tâm...vậy thôi đơn giản mà...thân!

11. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Lúc trước tôi củng con bổi, cũng vừa gáy vừa gù... mỗi lần gáy 1 vài tiếng thì ít nhất 3 dây gù, bạn bè tới nhà ông nào nghe nó gáy cũng chảy nước ...miếng. Vì nước này mà đi đứt hơn 4 năm mòn mỏi. Nhà thì làm như giặc dậy, rừng thì không có một tiếng gáy... cuối cùng phải mở cửa lồng cho mày ra rừng mày gù.
    Theo tôi nghĩ mở miệng là gù ... điều là phóng ( khống ) cả !

Thân

12. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Những con như thế thì nó nhớ rừng thôi. Chứ theo em thì chưa có dấu hiệu gì đâu. Nói thế chứ em cũng có 1 con mới bẫy dc gần 1 tháng rồi, treo đâu gáy đó, thúc như điên. Mà chưa gù :D

13. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Không khéo vài bữa có cặp trứng cho cụ ốpla đó. hihi. Con mái sung quá nó cũng làm như con trống ngoài rừng. Về nhà nó rất hay gáy thúc và ...ép đẻ

14. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Em có 1 con bổi lỡ chớm nổi hậu 2 giọng Thổ pha đồng (đồng nghe rung rung Miền Nam) cứ mở mỏ là nó xúc miệng vài sạc gù nghe hơi Hú. Trước lúc gù hay đề pa thúc 1 câu rồi gù tới tấp. Con này ở nhà lâu nay em thấy nó mà mở mỏ là chỉ thấy gù với gù, họa hoằn lắm mới thấy nó Chiêu và Thúc.

Đc cái nhốt vô Lụp rất êm, ko thấy chòi hay leo lụp gì cả. Ko biết sau này đi tập Mồi có nên cơm cháo gì ko chứ lâu nay ở nhà bất kì Mồi hay Bổi nào mà gáy là nó gù đè lại luôn.

Last edited: 24/1/13
  15. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489

Anh còn hình của nó không ạ, nếu được nhờ a chia sẻ, để xem tướng mạo nó giống con nhà em ko

16. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Gù khống , gù đản là những từ chỉ con chim gù một mình, nói chung là phóng ,ta gép từ lại thì PHÓNG ĐẢN hehehhe

Bổi vô tàn mà mồi không gù thì,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,PHÓNG,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,VỀ

Thân chào

Thu HY, NHAT DUY TH, proton and 4 others like this.
  17. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Còn con mồi nhà em nó toàn gù tự sướng 1 mình, đôi lúc đi đánh cu mà các Cụ nào không biết tính nó thì cứ tưởng có bổi đến gần.

liu'dai, Thu HY, NHAT DUY TH and 3 others like this.
  18. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Loại như Tâm đề cập nhưng phải là kêu ngoài rừng thì người ta cũng gọi là phóng, hoặc loại vừa treo ra rừng làm vài sạc cũng gọi là phóng (trừ trường hợp con mồi gù thằng chủ khi treo lên hoặc lấy xuống người ta gọi là gù sào).
    Theo tôi con nào gù phóng càng nhiều, thì khả năng yếu hậu càng cao khi chim giáp mặt. Loại chim có phóng nhiều làm bẹo thì chuẩn vô cùng, làm mồi cây thì chỉ sợ yếu hậu. Con mồi cây nào có phóng nhiều, rước nhiều và có hậu cứng thì vào loại "xưa nay hiếm".

Theo quan điểm riêng của tôi thì nước CHƯA THẤY/NGHE BỔI càng tốt thì nước ĐÃ THẤY/NGHE BỔI càng giảm đi và ngược lại.

Ghi chú:
    + Chưa thấy/ nghe bổi = Phóng, chiêu, thúc, kèm ngoài (không nhìn thấy bổi, không nghe bổi gáy)
    + Đã thấy/nghe bổi = Rước, kèm trong, gù đấu, gù dồn, tái gù (đã thấy/ nghe bổi hay bổi đã chung cây hoặc trên cành thế)

Và đây là hình con chiêu gù của tôi, mời các bác nghía qua.

Xin kính chào!

binhbaohiem

19. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    muốn để topic hết loãng là đọc lại những topic của nhiều bậc tiền bồi vì những câu hỏi của Bạn ae đã đề cập tới cách nay vài năm rồi, hỏi tới hỏi lại cũng chỉ mấy câu hỏi linh ta linh tinh. chơi cu không ai khẳng định là tài giỏi, giàu nghèo địa vị, đừng mở miệng nói ra những câu nói như vậy ae họ nhìn bãn rồi cừoi trừ. những câu hỏi của bạn ko ra đâu vào đâu cả, hỏi không đúng , hỏi lung tung và cuối cùng cái cần hỏi thì ko hỏi, cái không cần hỏi thì nói huyễn thuyên. ae góp ý là chân thành , còn ko thì tùy bạn suy nghĩ, cu cò chỉ là ham vui. lời hay ý đẹp thường ko áp đụng được vào thực tế, cũng ko thể giúp mình hiểu ra vấn đề, lời nói thẳng thắn tuy mếch lòng nhưng đó mới là câu trả lời cho một vấn đề. góp ý như vậy thôi, ko ai hoàn thiện cả.

20. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ em đọc mấy dòng a Thiện viết cũng không hiểu lắm, ở đây cũng nhiều người vào post bài chia sẻ, mình anh ý kiến khác âu cũng là sự đời........

Còn cái chuyện tài giỏi, giàu nghèo địa vị và đừng nên mở miệng ra nói không anh em cười trừ hay không .........Thì em cũng không quan tâm lắm, ai thích thì vào trả lời không thì yên lặng cũng không sao anh ạ....... Ở nhà bố mẹ em vẫn còn, may chưa ai chết cả nên vẫn còn dạy em được, chưa cần người ngoài dạy thêm cách cư xử anh trai nhé, cái này anh có tâm có tầm thì anh đi nói với người khác giúp em.......Miễn sao em không vi phạm nội quy diễn đàn là được.......

Mỗi người 1 cuộc sống, em cũng chưa nhiều thời gian như mấy người khác để mà ngồi lục tung các bài viết trong vòng mấy năm quả của các tiền bối trên diễn đàn để tìm hiểu xem cái em hỏi đã có chưa anh ạ.......Diễn đàn mà có tính năng search thì có khi cũng đỡ cho mấy người mới chơi như em......Mà mình dùng free có thêm bạn là vui rồi nên không nên đòi hỏi.....

Còn cái chuyện hỏi linh tinh hay hỏi luyên thuyên, cái cần hỏi không hỏi thì không hỏi............ Thì em cũng xin thưa là em hỏi cái em cần biết, chứ không phải hỏi cái người khác cần đọc hay muốn trả lời....... Thế nên em cũng xin mạn phép thế này, từ giờ các topic của em viết ra, nếu không bị mod xóa vì vi phạm thì cũng phiền a Thiện đừng đọc hay trả lời, bình luận gì cả anh nhé.......Những lời anh chia sẻ em cũng chưa có nhu cầu cần biết nên anh cứ nhiệt tình dành cho người khác giúp em.........Một phần cũng để đỡ loãng cái chủ đề của em, dành tài nguyên cho diễn đàn như lời a nói cũng như cho những người khác muốn trao đổi người ta vào nói anh ạ...... Cái này là ý kiến cá nhân em trong topic em lập ra thôi ........ Còn tất nhiên diễn đàn là nơi hoạt động công cộng, moi người có quyền tự do ngôn luận không ai cấm ai được hi hi

Hi vọng những gợi ý và đề xuất của em không vi phạm điều khoản của diễn đàn....... Còn đâu rất cám ơn mấy anh trai đã nhiệt tình chia sẻ với trường hợp của em.....