Chim bổi ko lân thay lông thành mào lân

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi anh_hung908, 19/9/10.

1. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    E nuôi khá nhiều chim bổi chim gặp một hiện tượng rất chuối là khi thay lông lần đầu tiên thì khoảng 70% chim ra mào lân hoặc hơi lân. Xin khẳng định là khi bổi ko lân nhé, lông mào thẳng vì quan sát rất kĩ khi các chú dựng mào lên đấu đá.
    Có chú ng ta nuôi 1 mùa thay lông mào vẫn thẳng nhưng về mình nuôi qua lần thứ 2 lại ra mào lân.
    E cũng hỏi qua nhiều người trong hội chơi nhưng không ai gặp hiện tượng này.
    Bác nào có kinh nghiệm nuôi nhiều chim bổi lên giải thích hộ e với. Thank nhìu

2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Vụ này gặp nhiều lắm Hùng ơi. Chim thay lông xong mào chỉ hơi cong và cao hơn mào cũ một chút, chứ không gọi là lân. Thường gặp ở chim có mào mảnh, cao. Chim khi ở rừng thì bộ lông nó bị xơ cứng, phần chóp mào rất mảnh nên hay bị rụng đi, kể cả là lông mới vì bộ lông rừng nó chịu phơi sương gió nhiều hơn chim trong lồng - dễ bị rụng chóp mào và tưa đầu lông đuôi, lông cánh. Chim lồng được chăm đủ chất, bộ lông mượt, khỏe nên thường giữ được phần chóp này.
    Vì vậy, khi nhìn chim rừng thì có cảm giác mào nó cui cui, chẳng "lân" tí nào nhưng sau 1-2 mùa lông thì mào nó cao hơn, vuốt chóp và hơi cong về trước.

Hodoan, RomeoOG, ca_la_he_dn and 7 others like this.
  3. Chào Mào Bl

Chào Mào Bl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Lời giải thích của Anh Hoàng chí phải đấy....nhưng dù sao cũng chúc mừng bác Hùng cũng đã có nhiều chim mào lân nhé!

anh_hung908, KtsBim and dammechim like this.
  4. gatre

gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    bác cho xin tí ảnh đi để anh em chiêm ngưỡng. em không biết mào lân có hiếm không chứ riêng em về quê, làm một vòng thì mào lân chỉ 50k/ em là đẹp lắm rồi., mỗi tội phải ngồi nín thở rình xem chú nào ngà mũ về trước là bắt. Không biết mình có duyên với mào lân, hay bây giờ nó nhiều không biết.

KtsBim and anh_hung908 like this.
  5. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Đúng như bác hoàng nói chim bổi về mào lân, bổi về sơ xác nên khó phát hiện ra mào lân. như mình năm ngoái lấy 5 em bổi chẳng em nào lân cả ( ở hàng chim nếu mào lân bổi sẽ tính giá cao hơn) tống vào aviry 1 năm bắt ra nuôi nhốt riêng mỗi em 1 lồng thì có 1 em mào lân

6. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Cái này mình đã gặp qua nhưng là chim mt lên, chứ bổi thì mình chưa có gặp do mới chăm bổi dc vài năm nay thôi. trước mình có chăm 1 chú cm mt mào bình thường k có gì đáng nói, chú này nhát kinh khủng khiếp nhảy đến nổi tét đầu, tróc mào chảy máu, vậy mà sau khi thay lông chim đứng, ra lông mào thì lại là mào lân. Còn 1 trường hợp nữa là 1 con chim của 1 ng bạn chơi chung cội, mùa đầu thì mào quay ngược ra sau, nhưng giờ thay lông xong thì lại quay ra phía trước-Lân, trường hợp mt là mình thấy nhiều nhất còn 1 con của ng bạn thì mùa 1 cũng mào cao, đinh cao thôi, giờ thay lông xong thì lại là Lân.