Chim bổi mới của Thiện Bảo Lộc

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi Thiện Bảo Lộc, 24/5/10.

1. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Một số bổi mới bắt năm 2010
    ---------- Post added at 02:57 PM ---------- Previous post was at 02:49 PM ----------

[/COLOR][​IMG]

---------- Post added at 02:58 PM ---------- Previous post was at 02:57 PM ----------

---------- Post added at 03:02 PM ---------- Previous post was at 02:59 PM ----------

Last edited: 24/5/10
  2. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Bổi Thiện bắt đẹp quá, tôi thích nhất con số 1 và con số 4. Chúc mừng nhé.

3. loirung

loirung Member

Thích đã nhận:
    119
    Chà! Bác Thiện có mấy chủ bổi đẹp quá, em thích con số 1, nhưng lại khoái con số 3 hihi, chắc mấy chú này ngoài rừng đấu coi cũng đã he. Xin chúc mừng bác!

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  4. cut off

cut off Member

Thích đã nhận:
    47
    Chim bổi mới của Thiện Bảo Lộc
    Một số bổi mới bắt năm 2010

trời, chim đẹp quá, 2 con bổi, 2 con mồi thì đúng hơn.

5. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    chúc mừng Thiện có mấy con bổi đẹp, mình khoái nhất là con số 1, nhìn nó hiên ngang quá!

6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Dạ tất cả là bổi và một con trong lồng bẫy là mồi lỡ đang tập, có kèo nó chơi có kèo ko, con trên là đồng thổ gù thổ, con 8 móng trắng hồi mới chụp bé tí tẹo, giờ nổi rồi nhưng nhát lắm giọng đồng thổ. 2 con dưới con lỡ là thổ rền, con cuối cùng là sấm gù cà lăm có thể con này sau này khó bắt bổi vì nó chỉ có gù ít chiêu và thúc, bài bản đủ cả. nhưng thổ sấm gù càlăm mà gù gắt, gù ép mối chỉ sợ bổi về sẽ bật ra.

7. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910

---------- Post added at 08:01 PM ---------- Previous post was at 07:57 PM ----------

[​IMG] nho cac bac coi giup em voi. em chang biet gi ve cu gay ca

---------- Post added at 08:02 PM ---------- Previous post was at 08:01 PM ----------

chu nay cua em moi do long xong con chua duoc muot ma lam

---------- Post added at 08:05 PM ---------- Previous post was at 08:02 PM ----------

[​IMG] em thay con nay cua em duoc cai nguc to nhu ve sy ay ma chang biet cac bac danh gia no nhu the nao? bac thien xem lai giup em xem sao. hiiiii

KOSHI and Hoàng ĐL like this.
  8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Con cu gáy của em đã đổ lông gần xong rồi, chân mốc trắng sắp nổi rồi đó con này có đủ bài bản, nước gù khống nhiều, dặm nhanh và dày thúc trận lẹ, gù siết. nước hậu chỉ có con sấm mới bắt của anh mới chịu được còn lại giàn mồi của anh ko thể gù qua được con bổi của em. con của em hơn con của anh nhiều điểm thứ nhất cườm đen, thứ nhì chân tím và rất to, con em thua con anh cặp mắt, cổ không thắt và cấp mình. khả năng đứng lồng thì 9/10, sau này ra mồi thì đi kèm với con rền của bác Hoàng vì 2 chất giọng này rất hạp nhau dễ ra mồi nhanh hơn.

vanthaohotel and Hoàng ĐL like this.
  9. monaco

monaco Black list

Thích đã nhận:
    110
    Qua nghĩ con này gù không ép, chỉ gù lai rai thôi , cườim có đen nhưng thưa quá...

10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    mồi đồng mới

Last edited: 31/5/10
    lehieuhp, KOSHI, vanthaohotel and 2 others like this.
  11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

---------- Post added at 03:41 PM ---------- Previous post was at 03:36 PM ----------

02 con trên đồng pha chút thổ, bài bản . 01 con hơi chậm sào, 1 con chim mỏ cong chiêu là đổ gù, kèm mắc me, kèm dây. con mỏ cong cứ 10 đến 15 phút là tự đổ gù. chủ cũ nó theo 4 ngày mới thu phục được bổi bắt ở rừng Đambri. thiện mới sắm về đó he đang trong thời gian thử và bao chim chưa đưa tiền he he...

---------- Post added at 03:44 PM ---------- Previous post was at 03:41 PM ----------

về nước gù khỏng 10 tiếng một sạc gù hoài, có dặm nhung thưa một tiếng thúc một tiếng gù hoặc một hơi gù. con chậm sào thì mới bắt gần 10 con chim của thiện bắt chim tơ lên. bình thường ko có chim thì thúc chay nhưng nghe chim lạ hay bổi phất ngang là chụp gù và kèm dập dày bổi vô thế trả gù liên tục và siết bắt rất tỉnh và khôn chim.

---------- Post added at 03:51 PM ---------- Previous post was at 03:44 PM ----------

trong 6 con trên đây 4 con chim là giàn 2 và 2 con sau này là giàn 1 con sấm mất đỏ là độc chiêu nhất và là mồi xuất sắc nó rất nhiều nước bắt bổi gù siết. nếu thấy bổi ngoài xa là gù giọng thổ rền, chiêu thổ sấm nhưng bổi nhập thế gù thì gù đồng thổ. chiêu không hậu lỡ 1 có lúc lỡ 2. nó vấp tới 7 lần khi gặp bổi ,ngoài bác gọi là nước chu. một tiếng thúc một tiếng dặm và một tiếng kèm. đưa lên cây là vài trăm tiếng gù gay vài chục sạc gù. tuy là bổi lỡ đã gần thành mồi chính nhưng là con thiện rất ưng ý và tin tưởng. mỏ của nó kênh và hơi cong có thể đưa que tâm nhỏ xuyên ngang miệng vẫn được. mắt nếu nhìn ngoài thì đỏ như mắt bìm bịp. về nước chơi có khống gù, gù phóng, gù căn, gù ép bổi kèm mắc me, dập dày nước gù là gù mài hay là gù không dở đầu lên càng gù càng cụp đầu xuống đáy lồng phần người nâng nên cổ cứng nhắc màu mắt đỏ ngàu.

12. monaco

monaco Black list

Thích đã nhận:
    110
    không biết nó có hay như Thiện kể không chứ tôi nhìn chỉ thích mỗi cặp mắt đỏ và cái mỏ cong thôi, còn những điểm khác thì quá bình thường, chắc chắn 1 điều là con này hơi khó chơi.

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thực ra kể chuyện hay là một nghệ thuật đấy chứ phải ko bác...dù sao cũng cảm ơn bác có lời nhận xét. cu thủ nhìn chim quả ko sai chút nào, chim mới nổi mà, các điểm khác cũng bình thường như bao con cu gáy khác thôi phải ko bác. thực ra các hình trên chủ yếu pót cho diễn đàn thêm sinh động, các đặc điểm kể trên mỗi người có cách nhìn khác nhau, có người nhìn đẹp, có người nhìn ko đẹp.. chim cu mà các sư cu nhìn thoáng qua sẽ biết nó chơi tới đâu , bài vở tới đâu. thực ra bác cũng là sư cu đó bác đã nhìn tới điểm con chim đó khó chơi là rất cứng về nghề rồi, còn các điểm khác bác chưa thể nhìn ra được phải ko? ae chúng ta cùng nhau thảo luận, trao đổi vui vẻ như vậy có lẽ hay hơn ae trên diễn đàn ngày một gần gũi nhau hơn và có những đóng góp tích cực hơn cho diễn đàn.

có một quan điểm mà bấy lâu nay tôi rất băn khoăn
    "Chim hay khó chơi , người hay khó học"
    Kiến thức về cu gáy rất rộng lớn và niềm đam mê là vô hạn.

Last edited: 1/6/10
    Hoàng ĐL and thanhchim like this.
  14. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cẩn thận củi lửa, canh chừng cướp bóc, trộm vặt, trấn lột ... mất con này Thiện ơi!
    Có nhiều người chim dù có hay cách mấy mà không thích thì vẫn có thể tống khứ bất cứ lúc nào; một khi đã thick con nào thì dù dở cách mấy cũng quyết ôm cho nó rũ tù thì thôi, mà chưa có được nó thì dù khó cách mấy cũng quyết lấy về cho được ... hịc, hịc ... cẩn thẩn, cẩn thận
    ... để anh nom thấy nó thì khổ thân anh lắm :crying:

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Tuần sau lấy lồng ở nhà bác nhật về sẽ lần lượt tóm mấy em hàng độc lên mạng long nhong chơi he he... bác có 2 em móng trắng em cũng có đấy nhé mà con độc hơn của bác nữa kìa. chim tơ nhách đang chuẩn bị ra cườm mà gù phải biết, móng trắng gián cánh dài, gián mắt nữa thế mới ác. 1 con 2 móng sau trắng tinh gián mắt em tặng cho một người anh chơi cu rồi .

---------- Post added at 11:06 AM ---------- Previous post was at 11:04 AM ----------

bây giờ chán pót chim bài bản rồi pót hàng kịch độc cho ae xem

16. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    các bac vui tính quá, thế con chim cua em không thấy các bác nói gì em cũng buồn ghê lắm, bac thiện nói vậy cũng chỉ đủ an ui lòng em thôi. bác hoàng dạo này mở tiệm bói cu gáy hả/? hôm nào em ghé bác choi nhé.

---------- Post added at 09:01 PM ---------- Previous post was at 08:53 PM ----------

con đó của bác thiện nhìn hay đấy, bác monaco có đánh giá gì khác không? nhưng nó cchan6 đỏ hay tím vậy bác thiện, hình 2 em thay no1 chan do

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    con đỏ là chim của em, con tím là con mỏ cong nhưng con mỏ cong về đấu 2 ngày nay ko chịu nổi con Quảng mắt đỏ thấy thúc kèm mắc me thôi ko thấy hốt gù nữa được ngày đầu nghe đã ngày sau thấy tiếng chơi bé tí.con mắt đỏ bữa nay nổi hẳn rồi chú con tàin của anh ko chịu nổi nước gù của nó. he he bắt ko nhầm chút nào, tuần rồi mang vào Gần thác đánh có con chim trận về gù được vài chục sạc gù tự nhiên cắm đầu bay mất tiêu.. đúng là chim đambri trận thật. con thổ rền anh tặng cho bác cảnh rồi chú đừng buồn nhé, anh đang theo một con sấm gù cà lăm chim rất dữ, nước gù khỏi bàn tới bài bản, thằng này mới biết chơi nghe nó bẫy ở dilinh Đinh lạc gì đó anh tính bắt con đó đưa cho chú chơi nhé. bữa nay anh có 2 con sấm thổ rồi, như vậy là đủ rồi sáng ra 2 con gáy và gù bùng nhùng cả tai phải mang ra cây sớm.

thanhchim and cu_ximui like this.
  18. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Cái giống Thổ Sấm gáy nghe thì oai vệ nhưng khó ngủ với nó lắm nhất là giấc ngủ trưa đấy Thiện à. Mình có con cu mồi Thổ Sấm tên Hổ giọng nó gầm gào, sôi ùng ục. Mình phải gửi cháu mình đi gác, vừa để nó trận mạc và cũng để cả nhà ngủ trưa đựoc (vì mình lấy đâu ra vườn và cây để treo ra). Thiện mà chơi 2 con Thổ Sấm thì quá căng đấy.