Chim Bổi nhảy đêm.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi banchu, 25/1/08.

1. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Trong diễn đàn này có anh em nào biết " trừ " chim bổi " giảy " đêm không vậy ? vì con chim bổi của tôi rât hay và được người bạn nuôi giúp, máy hôm nay báo cáo nó nhảy đêm ghê quá. Nhưng tôi không biết cách trị, còn nếu " xử lý" thì tiếc quá. :(
    Cảm ơn các Bác trước.

2. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Bạn ơi chim gì vậy, bạn phải nói xem chim gì mọi người mới giúp được chứ bó tay hahahah

3. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Mình nói là Bổi " chim gáy hay la chim cườm " đó . Có Bác nào biết cách " trị " thì giúp mình với. cảm ơn các Bác nhiều

4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    con chim bổi loài nào thì thỉnh thoảng nó cũng nhảy đêm ,bạn coi lại có thức ăn dư thừa trong lồng không có con vật gì lạ không ,nên để chim nghủ nơi vắng vẻ yên tĩnh ,chúc bạn mau chóng thuần lại chim.

5. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn để chim gần nơi bạn ngũ nên đêm bạn tắc đèn nó nhảy phải kg?
    Nếu đúng vậy thì chiều tối bạn chùm áo lồng lại để khuất vào 1 chổ nào đó yên tĩnh, tối đến khi bạn đi ngũ thì nó đã ngũ rồi nên bạn tắc đèn nó kg nhảy đâu.

6. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Cu gáy bổi thường ngủ đêm hay giật mình như vậy lắm, bạn nên mặc áo lồng như bạn soncaxin nói trên là ổn . chúc bạn đêm ko còn nghe thấy tiếng phàch phạch nữa hahaha:laughing::laughing::applause:

7. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chim Nhảy Đêm

Cảm ơn bác nhiều lắm. Đúng là nó không còn nhảy nữa, không biết thời gian tới nó có còn " dở quẻ" nữa không ? mình hy vọng nó cũng ngủ ngon như mình vậy :D dù gi đi nữa cảm ơn các bác nhiều

8. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    bạn thử treo chỗ tĩnh xem còn nhẩy nữa ko ? nếu mà chim mộc cứ vào 1 giờ nhất định của nửa đêm về sáng mà cứ giẫy phành phạch nên thả vì giống ấy ko giữ

9. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    vụ này mình mới nghe ah.bạn có thể nói rõ hơn được không?:D

10. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Giônga cu gáy nhiều con thường hay vậy mà cứ gần sáng là nó nhảy độ khoảng 4-4,5h , trùm áo lồng cho nó thì nó ko nhảy , mình xưa củng có con cứ gần sáng là vậy mình treo lồng nó trong nhà gần đền ngủ thế là nó ko nhảy nửa , nó hay nhảy khi nhìn thấy ở xa có ánh sáng mà tại vị trí lồng nó tối là nó rất dể nhảy

11. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Hôm nay mình đã tìm được phương thuốc chữa bịnh cho chim nhảy đêm rồi. Bạn mình đã gởi con bổi cho một ông bà lão nông dân ở gần nhà. Ông Bà thức dạy vào khoản 3 giờ rưỡi sáng để uống trà và nấu cơm cho con cháu đi làm. Thế là hôm nay " Bổi " nhà ta cũng dạy sớm cùng với hai cụ nên không có cơ hội để nhảy đêm nữa...nên mấy hôm nay cũng gáy nhiều hơn... huy vọng nó sẽ sớm nổi thành mồi..... dù gi đi nữa, cảm ơn các Bác nhiều nhé :)

12. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Vậy con của bác old_moolight lúc đó còn không, nó có bị dở như các bác khác nói không? em cũng có 1 chú nhảy đêm như của bác, có nên nuôi nó không các bác.

13. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nhảy đêm củng là mọt trong những tật khó chịu của cu gáy , nhưng theo mình thì củng còn dể chịu hơn mấy con (nhảy ngày ) tức một số em chân cao dù nuôi rất lâu nhưng mổi lần đem đi mồi là nhảy tông lồng , đến tróc cả đầu chảy máu cánh , còn việc hay dở là khác nữa , con ko nhảy nhưng dở vẩn là dở , ở mình có anh có con mồi rất hay , con này rất sát bổi nhưng ác nổi là cứ đi mồi là nhảy đến mức máu 2 cánh nhỏ giọt, thậm chí anh này phải chế riêng cho nó cái lồng đan bằng dây chuối , các cây làm sườn lồng được quấn kỷ bằng dây chuối để khi em ấy đập cánh đở gây chảy máu , nhưng ngặt nổi em này đi là bắt được chim bổi , dù đang chảy máu cánh nhưng treo lên là chơi liền , theo kể lại là con này dụ chim rất khôn , chim bổi gù thì nó ko gù chỉ gục đầu lên xuống thôi , nhưng con bổi vừa dừng gù là nó chần liền gù tiếp liền , đa số bổi tức nhập vô đá liền

14. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Bac old_moonlight nói đúng đó, chim bổi nhảy đêm đã khổ rồi, nhưng chim đã ra mồi mà còn nhảy ngày thì còn khổ bội phần. Đôi khi có người nóng tính dễ bị " xúc lòng lắm " . Hồi năm 1998, có ông bạn cũng có con thổ bầu rất khá, nhưng cũng có tật nhảy ngày... mỗi lần đi bẩy thì nhảy từ nhà đến rừng... môt hôm có ông bạn đi chung.... trên đường đi ông bạn chỉ trêu " chim của ông khỏe gớm.... nhảy mạnh như võ sĩ " tức quá ông bạn xúc lòng con chim thấy mà tội.... từ đó về sau mình không bao giờ đi bẫy với anh ta nữa....

15. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào các bạn!
    Con chim nhảy đêm đa số ít có con nào chơi được. Chim mồi mà khi mang đi đánh mà vẫn còn giẫy thì cũng không chơi được luôn, bởi vì khi đi đánh mà mở áo lồng ra nó giẫy đành đạch thì mất sĩ diện là mang tiếng cu mồi. Nếu cu mồi mà chơi được thậm chí có khi sơ xuất mình làm rớt lụp xuống đất khi máng lên nó vẫn gáy và êm lồng như thường.
    Chúc các bạn tìm được những Cu mồi ưng ý nhất.

16. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Bác saleha nói cũng đúng, vì chim mồi mà nhảy ngày " mất sĩ diện " lắm, nhưng đôi khi không có mồi chơi hay nó quá hay thì có " mất sĩ diện " cũng đành chịu, còn hơn những con êm lòng nhưng lại không ra hồn gì cả,... biết đâu có một ngày nó sẽ hết nhảy nữa " hết khi bỉ cực, tới hồi thái lai " mà, và các cụ thường nói " Cu vô thập toàn " mà :) nên có thể giữ chơi.
    Còn chim nhảy đêm có 2 loại; một loại thì cứ 3,4 giờ sáng nhảy thì có thể trị được, loại này chỉ cần có người dậy và mở đèn sáng để sinh hoạt sớm hơn ( nấu cơm, uống trà....) thì một hay hai tháng chim sẽ hết nhảy nữa và có thể nổi căng và ra mồi...
    Còn loại thứ hai là cứ thấy ánh sáng mờ mờ ( ánh trăng, ánh đèn ngủ, ánh đèn xe ....) là nhảy, nhảy thâu đêm, giống như là chơi thuốc lắc vây... loại này rất rất khó ra mồi... loại này thì đừng nên nuôi, tốn thời gian lắm..... hy vọng các bác đừng gặp thứ này .... khổ lắm nói mãi !!!

17. Phạm_Hướng

Phạm_Hướng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    con chim gáy mình cũng 4-5h sáng là nó bay phành phạch. mà mình trùm áo lồng cũng vậy ak?
    không biết thế nào nữa. cứ 4-5h sáng mới vậy.
    các cao thủ giúo em với

ngưuca thíchcu thích bài này.
  18. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    bổi dữ nó thế bác lo gì cứ cho ra lồng to to 38-40cm lội đã đời rùi thui chứ lồng nhỏ lội cuồng cẳng có ngày xức móng chọt bể đầu gảy cánh phí một chú cu tài....có og anh nói là nó bị chối nước, cu già rừng hay cu sắp nổi...hay nó gặp con gì ban đêm mò vào lồng nó hay khi trời sáng có vật gì chói chói vào lồng nó v.v.v...chứ con chim khi về nhà mình phải trấn an nó ngay...mấy con chim của em k con nào em cầm mà giảy bành bạch cả vì nó biết thằng này có biết thịt cu là gì hoho...mà mấy thằng bổi nhà thấy con nào hay hay là có cái món này có chít k lủ cứng đầu với đạo gia ah đâu có dễ vậy cu...đạo gia tuổi trâu nên lỳ lắm kaka...cứ giãy đi con, sáng ra k có sức khoe mẻ với mấy tay kia thì mấy em chân dài bỏ mày lúc đó có năn nỉ van xin lạy lụt anh thì muộn rùi em ah =))

kienkhanhhoa and BigBird like this.
  19. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Dễ vô cùng mà ai cũng nghĩ ... khó. Proton trị 1 phát là dứt điểm.

Em nào nhảy đêm thì Proton treo luôn ngoài cây sát nhà, hehe. Không đùa, cái này Proton làm thiệt. Vậy là khỏi sợ mất ngủ, thích nhảy thì cứ nhảy ngoài ấy đi nhá