Chim bổi Tây Nguyên , nhờ mấy bác nhận xét .

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi nhanhotgl, 16/6/11.

1. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Mùa bẫy vừa rồi bắt được kha khá bổi , cũng lựa lại được mấy em , tìm mãi mới úp được hình lên , đây là một em khá thích . Mong các bác cho vài nhận xét để nhanhot thêm phần hứng chí phơi nắng, đãi thóc .

2. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Chim giọng gì vậy Bác? chim đẹp đó, có sở hữu chim bổi hay nhiều vậy có sang nhượng lại bớt không Bác?

3. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Chưa có ý định sang nhượng , cũng tuyển được mấy em tạm thôi . thỉnh thoảng úp lên nhờ mấy bác đánh giá dùm . Thi thoảng có điều kiện tặng cho mấy anh em mới tập nuôi chơi cho vui thôi . cũng chưa có kinh nghiệm chọn chim . Tặng cao thủ còn chưa dám nói chi sang nhượng . Con này đồng pha . Chắc ngoài bắc gọi là sấm đồng thì phải . Nước gù của nó khá, nó gù giống kiểu phải gù kẻo mai không được gù nữa vậy .

nguoidaugio, duyduc, haint and 5 others like this.
  4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Con chim của bác tiếng thúc hơi gằn và gắt bài bản có đủ, gù siết và rất lỳ đòn , có cặp mắt đóng, bé tẹo, bộ cườm đó gù khống, gù phóng phải biết. chỉ tiếc cặp chân hơi lỗi, đầu hơi xà chút, nước kèm của nó cũng phê lắm, nếu nó về đấu mà chưa thấy nước kèm thì sau này ra mồi kiểu gì cũng phải có kèm nhiều. nhưng với bộ chân này buổi sáng cũng phải bung vài cái tập thể dục bác nhể. là một con chim đóng mình liên giáp to tròn nên nước gù hậu thì khỏi chê vào đâu được rồi,..tiếp theo con thứ 2 đi bác . bác lựa chim là đúng gu rồi đó bác ...em tiện tay chém chút mà .

Last edited: 16/6/11
  5. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Cảm ơn bác Thiện , bác tinh thật , nhìn thấy luôn mọi đức tính tốt về em nó . Khi về nó rất nhát nhưng khoảng 15 ngày là nó đứng lồng rất chững chạc y như chim mồi . Có điều mồi dập quá với lại đi làm cả ngày nên chưa nghe nó gáy tiếng nào hết . Có hai người nói con này nhảy đêm nhưng nó không bác ạ . Hiện đang có một con bổi cà lăm nhảy đêm nhưng hạ thổ cả đêm , ngày . được 1/2 tháng thấy hết rồi .

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:47 PM ----------

Em thứ hai :

IMG]http://i1143.photobucket.com/albums/n636/nhanhot73/IMG_0634.jpg[/IMG]
    em này chắc cũng nghịch ngợm lắm đây . chân cụt mất một ngón . sau này có lên mồi chắc đặt tên : Cụt cho dễ nhớ . nhờ các bác nhận xét dùm .

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:17 PM ----------

nãy thiếu mất cặp chân .

6. cucunghia

cucunghia Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    264
    Mùa này em củng bắt đc 1 e có bộ lông quy giống y như em thứ 2 của bác nhanhot ,Em đem khoe với mấy người bạn thì bị chê lông quy "nhọn nhọn" thế này nuôi lâu nổi lại hay chứng nữa(nghe thấy thế hơi buồn buồn:() ,nhưng em vẫn đang chăm sóc em nó rất chu đáo ,hì hì vì em nó ngoài rừng chơi em nghe rất sướng lổ tai ,Các bác cho em hỏi mấy người bạn em nói như vậy có đúng kô ?
    Em xin đa tạ các Bác :applause:

Last edited: 16/6/11
  7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    em thì không biết nhiều thẩm âm và nhìn tiếng, không biết con dưới có phải con sấm chiêu lơi lơi chất giọng nhưng bài bản và nhây lắm đây " nó là con đầu tròn cổ thắt " sau này rất nhẹ sào và kèm dập khỏi chê nhưng chỉ bắt được bổi hiền. nỳin bộ lông quy rối bồi ko rõ nhưng có thể đoàn mò có gù càlăm nước đầu. bài bản khỏi chê nhưng bộ chân vẫn chưa đạt yêu cầu...đây là con chim thiên về bài bản, gù hậu cứng nhưng lại ko siết bằng con trên. các bô lão có tuổi thì con dưới là tiêu chuẩn nghe bài bản đã lỗ tai, các ae trẻ thì con trên là con chinh chiến với những nước gù sát phạt nói chung ccon nào cũng hay. hịc hịc bòi chim cao thủ mà toát mồ hôi.

Last edited: 17/6/11
  8. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Cảm ơn bác Thiện đã chặt chém nhiệt tình . Bác đoán đúng 90 % . Con ni tui kết nó vì nó chơi dai hơn đỉa . Nó dài đòn . cũng không to con . Vậy mà không biết nó lấy đâu ra sức lực mà đấu từ sáng sớm đến hơn 1h , tính ra nó chửi nhau suốt 7 h đồng hồ không nghỉ ngơi . Đánh nó được 1 h bể mất một mồi . Vậy mà nó cứ độc thoại nhé . Tui liên tưởng sau này vị trí nó là mồi . Dù bổi im thì nó cũng sẽ lại như khi nó là bổi . Đến quá trưa nó cũng cứ làm như thằng điên, tui thích quá nên thôi chấp nhận cứ hi sinh em mồi để coi nó có ngảy không , quá trưa , thấy không ăn, tui treo mồi khác lên và nó nhào qua làm thêm h nữa , con mồi tui lâu lâu xổ cà lăm nên hắn nhào vô . Gáy rồi nhưng đang ém tiếng . Còn mấy con nữa , bữa mô coi dùm luôn cho tui thêm phần phấn khởi .

9. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
  10. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Con này đúng là giọng gáy như các bác đã nói, chim vừa và cấp mình rắn chắc, cườm không đóng cao nhưng nhiều cườm, bảng cườm tốt, mắt dữ; đầu, mỏ và chỉ mỏ không thể chê được, chim không già cũng không tơ, bền chim, con này lâu nổi(2-3 mùa) nhưng khi nổi rồi thì ít trồi sụt, chim gan lì, cặp chân này hơi bị lội lồng đây. Thuần chim sẽ hay. Bói đại một quẻ vậy...có sai chút ít các Bác đừng giận.

11. thaychua

thaychua Member

Thích đã nhận:
    47
    Em này giọng đồng pha phải không bác, gù khống thì có rồi, nhưng nước ngoài thì ít, nước trong thì gù khỏi chê, mỏ ngắn nên em này làm rất nhanh, gù hơi bị daj đó, không bít khi bác bắt em này bao lâu nhưng nhìn tướng này thì ít nhất phải gần 60 phút; em này cổ dài một tí thì khỏi chê; nói chung bác cố nuôi đi, em này còn tơ mà;
    Em có vài ý kiến thiển cận; chia sẻ cùng anh em; có gì sai sót bỏ qua và mong chỉ giáo./.
    Thân

12. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    -Hai con nay con nào cũng gù kinh hết nhưng con đồng thì chơi nhanh hơn con thổ ... 2 con này thì có công mài sắt có ngày nên kim hihihi đón bạy sai chủ 2 chú chim bỏ quá nhé.hehe

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác pót tiếp nữa đi nhìn 2 con bổi mà thêm, lòng tham nó lại nổi lên roài, báo cáo bác là đã coi hết mấy con ae pót lên diễn đàn , mấy con bổi của bác em nhìn nhức mất quá. tiêu chuẩn bác hơi bị cao đó nha nể phục bội phần bác luôn...sau này nó ra lông đầy đủ sẽ to hơn nữa chân sẽ khô và sẽ là những con mồi cây chuẩn " đúng nghĩa là mồi luôn". với em tiêu chuẩn như thế bác là bậc cao thủ là cây cổ thụ trong làng cu gáy rồi đó.

Em lỡ phang chim bác mạnh tay quá tiện biết bác là cao thủ nên em pot con này nhờ bác chém giúp em một khúc cho đỡ tủi thân. các cao thủ chê chim em xấu xí nên chẳng ai thếm ngiá chán quá :

haint, phamxuanthinh, bdbird and 7 others like this.
  14. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Con này thấy quen quen, hông biết là con sấm cà lăm hay con thổ đồng vậy bác ???

BigBird and Thiện Bảo Lộc like this.
  15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bổi mà bác già quá thải rồi bác ơi, pot cho ae nhận xét xem sao, kinh nghiệm quá non yếu nên việc tuyển bổi hơi bị gian nan...buồn như con chuồn chuồn, bắt bao nhiêu bổi giờ cũng tay không. mồi thì em đã chia lại cho ae roìa giờ chỉ còn 2 con Con bể và con đồng khàn là tham chiến được còn lại là đang thử việc...bổi thì cũng đang cắt giảm biên chế. giờ em đang cũng cố đội ngũ và bắt đầu tác chiến vùng đồng nai 4...dân chơi đâu ngại mưa rơi. híc mùa này bão lớn nên em và bác Thắng cũng hay gác chai lém .

haint, vanthaohotel, bdbird and 2 others like this.
  16. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Bác Thiện quá khen làm tui xấu hổ , nói thiệt với bác chơi ngoài rừng thì tui biết con hay con dỡ , đọc nhiều tài liệu rồi nhưng vẫn không biết nhìn chim để bói . Cũng do trên ni chim nhiều nên thoải mái lựa chọn , nhiều con khá bài bản nhưng rồi phải bỏ vì không có chỗ nuôi . Trên ni ít người bẫy nên chim dễ nhảy lắm . Có buổi tui đi vô rừng 6h treo . đến 7.30 , 8 g được 3 em . có bữa cỡ 9,10 giờ được 3, 4 em là thường . Chính vì vậy , chim bẫy được ít khi biết nó gióng giọng gì . Vô chủ yếu chỉ nghe thúc , treo mồi lên chim về tùm lum . Ít người chơi nên cũng hạn chế nhiều về kiến thức , từ ngày chơi tới nay chưa được một ai chỉ cho cụ thể con chim ra sao là có kèm , có rước đón nên chịu . Bữa nào có điều kiện phải đi tầm sư mới được, nghe bác bói chim tui cứ nghĩ mấy con chim của tui là do bác với tui đi bắt về .Nhưng bác đã nói vậy thì tui cũng xin đoán mò vậy , có chi sai để anh em chỉ thêm cho tui tiến bộ : Con của bác tui đoán là giọng đồng lỡ ( Ngoài bác gọi là sấm đồng thì phải ) Tiếng ấm . Với cái đầu , cái mỏ đó thì khi bổi về , khó đếm được tiếng thúc của nó , cực kỳ nhạy sào . Chim non . Nước chơi bài bản ( Tuy nhiên bộ qui lại không nói nên điều này ) . Lực chơi thì khỏi chê . ( Tui nói nước chơi bài bản là có lý của tui đó , vì tui nghĩ : Không lẽ bác Thiện mà nuôi con chim không bài bản )
    Tiện đây tui úp con thứ 3 em nhe, coi dùm luôn kẻo còn nhiều lắm .
    Con ni tui thương nó lắm bởi vì mặt mủi hắn đen thui , chắc ngoài rừng hắn cũng tủi thân lắm . Nhưng về nhà thì không ai chê nên hắn chắc hắn thích quá mà quên mất gáy . 3 tháng rồi vẫn chưa thấy mở miệng . Chụp hình lên thì thấy đỡ đen chớ ngoài mặt mủi đen thui tức cười lắm .

17. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    - Chú này khống hốt ở ngoài đả tai lắm đây hình như có cà lăm , về nuôi đứng 1 chổ nhiều thì phải ăn song cứ đứng 1 chổ 3 tháng chưa gáy là chuyện bình thường.... Bác thử để ý em nó cở chừng 6->7 h tối có gáy nhưng vài tiếng be bé hihihi chim đẹp nhưng lâu thành tài... Đoán bừa sai bác bỏ hehehehe bác nhé...

18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    CHim đẹp đó bác cứ nuôi thôi không cần lăn tăn phải ko bác tuy lâu nổi chút nhưng đáng công chăm sóc. dợt rồi em bắt cũng rất nhiều bổi hay nhưng chỉ tiếc quá già. có những con đúng như sách vở nhưng mắt lại có quầng hỏi bác nuôi tới bao giờ ra mồi? nên em quyết dịnh phóng sinh để còn có duyên cho sau này. phóng sinh gần nhà thôi, cũng thả ra thêm vài con mái nữa.
    COn trên là con sấm thổ gù cà lăm nhưng tiếc là hơi già như trái cà nên ko hi vọng lắm. bài bản thì đủ, kèm 3 vấp dày, nước gù thì khó có đối thủ với nó. với bộ quy như nó nếu tinh mất vẫn biết nó gù cà lăm rồi, con trên avata và nó là có gù cà lăm, con dưới trở nước nhiều hơn nhây nhưa, con trong avata thì bài bản có đủ nhưng thiên về nước gù sát phạt.

19. phuphu

phuphu Member

Thích đã nhận:
    38
    Chú này đáng công thóc lúa lắm, la lên một tiếng là có nhiều ae hỏi đấy.