Chim bồng bồng

Thảo luận trong 'Chim nước' bắt đầu bởi tr xuan vu, 26/5/13.

1. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Chim bồng bồng đây

https://lh6.googleusercontent.com/-...AAACPCA/O5lYTcAcHyM/Agriviet.Com-DSC02250.JPG

Hinh 1 con trong trong ro:

https://lh4.googleusercontent.com/-...AAACPCI/u_A_G0g_FfY/Agriviet.Com-DSC02242.JPG

Hinh con mai tren o:

https://lh6.googleusercontent.com/-...AAACPCY/gqwgvQNJTNE/Agriviet.Com-DSC02253.JPG

---------- Post added at 08:28 PM ---------- Previous post was at 08:12 PM ----------

---------- Post added at 08:30 PM ---------- Previous post was at 08:28 PM ----------

hiện nay mình mới nuôi loài chim nước này , thấy nó cũng đẹp thế

2. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    năm rồi anh bạn hốt được một bầy 8 con tặng cho mình nuôi,mình nuôi được hơn 2 tháng,đột nhiên chết hết trong một ngày không biết lý do.(mình nuôi chuồn rộng có máng nước to chim có thể lặng hụp trong đó,mình cho ăn cám và cá tươi.)
    bác có kinh nghiệm nuôi chia sẽ với mến.

3. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Mình nuôi cũng giống như bạn thôi. Nuôi trong hồ xây dài 2x3m có nước có gò cát, nuôi 4 con trưởng thành , có chổ gò cao cho chim nghỉ, ngũ, và 2 cái tổ lót bằng cỏ , lục bình khô mục. Thật ra lúc bắt đầu mình chỉ có 2 con thôi, nuôi đẻ ra được tổng cộng là 15 con. Nhưng không biết sao, có 3 con chết rãi rác . Khi chết chim đã trưởng thành mới chết. Bỏ ăn, đứng riêng bầy, ít vận động và chết, chưa biết nguyên do.
    Chim của bạn lớn chưa, lúc còn nhỏ làm sao biết được là chim bồng bồng, vịt trời, hay le le, ... Con bồng bồng còn nhỏ giống le le và vịt trời lắm, lớn lên thì giống vịt trời không giống le le. Lúc trổ con trống mới khác biệt

Last edited: 27/5/13
  4. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Le le vịt nước bồng bồng , thấy bậu chưa chồng tôi mến tôi yêu.
    Là câu nói có từ xa xưa , Người ta ví 3 con vật này nó rất giống nhau . Để ví như 2 người bạn này cũng sống 1 vùng miền , và thấy hợp ý, hợp lý nên mến thương nhau he he

5. huyrua

huyrua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Chim đẹp quá mà mua giống ở đâu,có bạn nào biêt chỉ dùm,mà không biết dể nuôi không.

tinhtinh_l thích bài này.
  6. baohuyscout

baohuyscout Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    không biết có phải vì là loài không quen sống chung với người,, không biết ngoài thiên nhiên loài này có di cư theo mua và tìm thức ăn ???? nếu là loài di cư mà nuôi nhốt không biết loài này có chấp nhận!!!!!

7. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Theo mình biết, qua những lời kể của những lão nông cao niên ở quê mình, thì con bồng bồng ngày xưa có đẻ trên mảnh đất vùng quê Long An, và các vùng ngập nước của chốn bưng biền miền Nam. Ngày xưa các lão nông nói con này nhiều lắm, nhiều đến đổi mà nhà nông phải sợ nó, vì nó ăn lúa gây mất mùa. Ăn lúa bông còn trên cây , ăn cả lúa giống đã gieo sạ nửa, nên Bồng bồng bị nhà nông thù ghét, thời gian gần đây, người ta đầu độc chúng bằng lúa ngâm thuốc độc làm chết thối cả cánh đồng. Nên bây giờ chúng còn rất ít
    " TRÊN ĐÂY LÀ LỜI KỂ CỦA NHỮNG CỤ CAO NIÊN"

8. David Thái

David Thái New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác vũ ơi làm ơn chia cho mình một cặp bồng bồng với hic thấy tụi nó cũng đẹp quá có gì bác gởi mail cho mình nhé mình ở Đồng Tháp nguyenanhthai6868@gmail.com hân hạnh được làm quen với bác.

tinhtinh_l thích bài này.
  9. manh_cuong

manh_cuong Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bạn thích muôi bồng bồng thì alo mình 0963266383 mình tên cường 32t quận 12 tphcm mình chỉ có 3 con thôi chim còn tơ đang trỏ mã rất đẹp và hiếm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:44 AM ----------

Bác xuan vu ơi cho e số phone & địa chỉ nhà bác có dịp e ghé học hỏi bác kn nuôi bồng bồng dc ko?