CHIM CHÀO MÀO HÓT ÍT???

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi dmdphilong, 23/10/08.

1. dmdphilong

dmdphilong Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi chút nghen. Em mới mua 1 chú CM má trắng được 10 ngày rồi, em để trong nhà, cách người khoảng 2m thì không nhảy nhót gì cả, chỉ lúc cho ăn thôi thì nhảy toét hết cả máu đầu. Nhưng em nó hót ít quá, em thấy vậy(Vì em đi làm cả ngày, sáng đi tối về, thỉnh thoảng về buổi trưa) Chỉ buổi tối là hay hót chuyện, líu ríu được một lúc. Vậy em hỏi các bác, chim má trắng hót ít, phải nuôi khoang 1 mùa nó mới hót nhiều hay sao? Hay là em mua phải 1 chú ít mồm ít miệng rồi. Các bác cho ý kiến để em quyết định phóng sanh hay nuôi tiếp nhé. Cảm ơn các bác trước.

2. zeng

zeng Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi trước e bắt chú chào mào của e về nó nhảy rụng hết cả lông sau 1 tháng nó mới hót giọng đầu nên suýt nữa e vứt nó đi vì nghĩ là cái :)) bác cứ tiếp xúc nhiều với nó tăng cường trái cây + mồi tươi hoặc treo 1 con mái ở xa k cho chúng nhìn thấy nhau đảm bảo nó hót 3s 1 lần cho xem :d

3. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Em mới mua 1 chú CM má trắng được 10 ngày rồi, em để trong nhà, cách người khoảng 2m thì không nhảy nhót gì cả, chỉ lúc cho ăn thôi thì nhảy toét hết cả máu đầu. Nhưng em nó hót ít quá, em thấy vậy(Vì em đi làm cả ngày, sáng đi tối về, thỉnh thoảng về buổi trưa) Chỉ buổi tối là hay hót chuyện, líu ríu được một lúc.

Con chim của bạn được đấy- chắc chắn là chim đực rồi, chim mới về, rát người mà nó dám mở mồm là may rồi. Bạn cố gắng dành thời gian chắm sóc nó nhiều hơn, dạn người, thay lông xong là nó sẽ hót nhiều thôi.
    Chúc bạn thành công !!!

4. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    chim của bạn là chim tơ ,với lại bạn mới mua nên chưa quen chỗ nên ít hót.bạn nên mua thêm một em chim mồi để kèm giọng cho chú chim tơ nhé....

5. dmdphilong

dmdphilong Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác đã cho ý kiến

Hix, nghe mọi người nói em cũng thấy vui hẳn lên, nguời ta thường nói nuôi chim giai đoạn đầu thì phải kiên nhẫn mới nuôi được chim hay, nhưng mà con người ai mà chẳng muốn đốt cháy giai đoạn. Cảm ơn các bác đã chỉ bảo, khi nào em bot hình lên cho các bác coi, đánh giá dùm em.

6. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Chim bổi con nào mà chẳng thế?
    Bạn cho chim ăn cà rốt, chuối, táo....và cũng cho 1 tí sâu, 1 cóng bột để chim ăn và tất nhiên cũng kèm 1 cóng nước, treo xa chỗ người wa lại nhiều nhé!Trùm áo 1 thời gian khoảng 2 tuần, từ từ mở ra chứ đừng mở vội

7. mcng

mcng New Member

Thích đã nhận:
    0
    có ai biết trang web nào có giọng chào mào hót ko ? chỉ mình với....