chim chào mào ngủ như dơi chưa?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi kenvilbang, 21/9/11.

1. kenvilbang

kenvilbang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    tình hình là e nó ngủ như con dơi, mấy bữa nay e thấy nó ko ngủ nơi sáng mà cứ tung mãi, nên e để nó vào chỗ tối, nay phát hiện e nó ngủ kiểu này! xin mấy bác cho ý kiến![video=facebook;253945677976959]http://www.facebook.com/video/video.php?v=253945677976959[/video]

aolinhxanh thích bài này.
  2. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    cái này mình gặp hoài bạn à, tập tính của chim thôi, có thể là lúc tắt điện chim hoản không thấy đường nên bay tùm lum rồi không tìm được cầu để đậu......hic... chẹp chẹp maybe

3. kenvilbang

Thích đã nhận:
    102
    lúc mình đem nó đi ngủ trời còn sáng mờ, em nó cũng ko tung bạn! chỉ khi cho em nó ngủ ngoài sáng e nó mới tung!

4. CHAOMAOBAC

CHAOMAOBAC Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Giấc ngủ quan trọng cho chim bác ah,tốt nhất là bác trùm áo lồng cho chim ngủ ở nơi thoáng đãng,yên tĩnh và không có ánh sáng. Có thế bác để chim ngủ ở ngoài sáng làm em nó ngủ lơ mơ không sâu giấc như trong bóng tối (vì chói mắt) nên chỉ cần có tiếng động là chim bị giật mình bị hoảng nên bay lung tung,chim bị hoảng ma bay lung tung làm xơ hết lông đuôi nhìn xót ruột lắm bác ah.

5. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    em thấy bác này nói chí phải , nó cũg giống ng' bác ạ

6. kenvilbang

Thích đã nhận:
    102
    mấy bác này hiểu sai ý mình rồi, mình cho e nó ngủ chỗ tối mà, nhưng vì lần này tình cờ thấy e nó ngủ lạ nên bật đèn để thấy rõ e nó.

7. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Bác nên xem vài đêm liên tục thử, có phải nó hãi quá nên mệt mà ngủ thế hay là bẩm sinh. Nếu bẩm sinh là chim quý đó bạn à, nó có khả năng nào đó phi thường (vd: tiếng hót làm cho đối phương hãi hùng hoặc gần các chú chim khác tự khắc rớt lồng vì kiếp).
    Sở dĩ mình nói vậy là vì mình là dân chơi gà đòn, những con gà tử mị nó ngủ trên dàn thì cắm đầu xuống đất (giống bị cắt tiết rồi), còn ngủ dưới đất thì xoãi chân, cánh, trải đầu trên mặt đất giống chết vậy đó. Hoặc theo truyện Tàu, có con ngựa Hí (nó mà hí lên thì các con ngựa khác tự nhiên cúm chân cẳng, bỏ ăn uống mà chết dần, mòn), nó cũng ngủ như chết vậy...
    Tóm lại, nếu thật sự nó ngủ như dơi thì chim bạn là cực kỳ quý, cố gắng chăm em nó. Mong là nó có sự khác biệt. Thân.

kenvilbang thích bài này.
  8. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    theo mình đây là tập tính quen dần của con chim luôn rồi, lúc trước có con chào mào củng vậy, tầm 9 giờ tối là ngủ như dơi

9. hungtn

hungtn Member

Thích đã nhận:
    2
    Chim tôi cũng vậy. Nhà có nuôi 2 em non bắt từ lúc mới rời tổ
    . Giờ 1 em ngủ bình thường, còn em kia tối nào cũng đánh đu trên nóc lồng rồi ngủ như con dơi vậy. Không biết lớn lên có thay đổi tập tính không. Có khi cho gia nhập Liên đoàn xiếc Việt Nam.

kenvilbang thích bài này.
  10. kenvilbang

Thích đã nhận:
    102
    e cm của mình là vừa tối thì e nó đu lồng ngủ luôn, thấy cũng hơi khó khăn nhưng hình như e nó quen rồi mấy bác a.

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hiện tượng trên có thể là do chim đang ở lồng quen có cầu phụ. Giờ bỏ ra.
    Khắc phục bằng cách lắp thêm cầu phụ, Buổi chiều muộn khi trời vẫn còn sáng thì cất chim vào chỗ yên tĩnh(ví dụ ban công) là hết 100%