Chim chết vì tắm nắng.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi hungnghitc, 2/2/13.

1. hungnghitc

hungnghitc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Tôi mở topic để này để khuyến cáo và mong ae đừng lặp lại sai lầm của tôi.

Trưa qua, như thường lệ tôi đi làm về và mang đàn cu ra vệ sinh và cho tắm nằng. Vào nhà ăn cơm, khoảng 30phút sau thì hai chú đã ra đi mãi mãi trong đó có con đồng già và con mồi lỡ mà mình rất cưng. Buồn.

Kinh nghiệm rút ra là không để nắng chiếu trực tiếp, không đặt lồng xuống đất mà phải treo lên. Do ánh nắng chiếu và hơi nóng bốc lên mà hai chú chim cưng của mình đã không quay về.
    Buồn tiếp.

2. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    em cũng từng bị rồi..ko nên tắm vào buổi trưa tốt nhất là buổi sáng

3. sunf.vn

sunf.vn Active Member

Thích đã nhận:
    209
    xin chia buồn cùng bạn. Một kinh nghiệm quý cho ae

GHT, ancugay and Đảng Cu like this.
  4. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    Chia buồn cùng bác.
    Em nghĩ tắm trưa thì nòng thật, trong các bác nhiệt độ cáo không? Ngoài Bắc mùa hè thì nướng chim luôn.

5. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    làm gì cũng phải canh chừng,không bị sốc nắng thì củng bị chó mèo tha mất.theo mình nghĩ phơi nắng thì phải chọn nắng tốt,cho phơi 10 đến 15p là ok .(sốc nắng do chim uống nước nhiều nên bị,bác nào chơi đất cần lưu ý chuyện này,gặp con bổi hay mà khôn, không xuống đất ở trên nhả đạn ầm ầm,mồi đất thì bị hốc nắng há mỏ thở,nếu chần chừ chờ bổi rớt xuống thì coi chừng chết mồi.niếu lở thì lấy hủ nước ra cho em nó vào khoảng 10p thì cho hủ nước vào lại.) thân

Last edited: 2/2/13
  6. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Chết cha, e có lúc phơi sáng tới 1h hoặc 2h đồng hồ, đặt trên chậu đất, áo trùm nửa lồng, thích thì rúc vào trong góc nấp, chim hả họng ra lúc sau lại nằm phơi tiếp........ Trưa qua 12h thì e hay phơi độ 30ph, mà chưa e nào bị cả

Vậy k hiểu lý do đột tử là tùy con hay sao hả các Bác

GHT, cuchimgocong, transonghp and 3 others like this.
  7. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    trùm áo lồng thì nói làm gì,TÂM mở áo lồng ra hết thì biết liền chứ gì.(mở nửa áo nhiệt không cao,không ép phê mấy con rận mạc.)thân

cuchimgocong, GHT, transonghp and 5 others like this.
  8. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ tại e mở tung ra thì sợ chúng nó lúc nóng quá k có chỗ trốn, nên trùm nửa áo, nắng vào tới cầu đậu, con nào thích thì nó sẽ đứng sát cửa tắm nắng, còn nào lội lồng k thích thì cứ trèo ra trèo vào hoặc rúc vào trong,

cuchimgocong, GHT, dong_pham and 4 others like this.
  9. tmc.gogang

tmc.gogang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11,366
    Cảm ơn Hungnghi tc-và các Bác đã tham gia top này,Mình nhận thấy đây là một top hữu ích cho Ae đam mê cu gáy,một chia sẻ rất có ích,vì mình-đã gặp rồi, và chia tay một chú lỡ mới nổi,mà Mình rất ưng ý,xin được tham gia với các Bác:chim cu gáy là loài chim rất yếu,nhất là lúc chim đang trong mùa thay lông,bao nhiêu dinh dưỡng của chim-đều tập trung nuôi lông,nên giai đoạn này chim rất yếu,nhất là mồi -vì thường đi đánh ,nên các Bác cứ để chim đứng mãi trong lụp,dần dà tạo cho mồi có một thể trạng không khỏe,(nên thả ra lồng nuôi-sau mỗi chuyến đi) Ở giai đoạn này ta nên lưu ý khi cho chim tắm nắng,nhất là những Bác tính lơ đảng,tắm nắng chim -mà chim đứng miệng mồm há hốc...hãy coi chừng.
    Mình chết con lỡ,trong nắng sáng-nhưng thời gian có 1h thôi tư8h-9h,thời gian không là dài,nhưng cái chính là do:mãi đứng trong lụp(ép lụp)và thả ra lồng nuôi tắm nắng!!!
    Nuôi chim và quá trình chăm sóc,sẽ có những bất trắc,mong sao top này được sự chia sẻ của ae trên D.Đ để mọi người nuôi và chăm sóc chim an toàn.(có thể là những bất trắc khác nữa...chứ không phải là tắm nắng mà thôi.)

10. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    nắng quá , thể trạng lại bị yếu sẵn thì khỏe như trâu cũng còn phải ra đi nữa là mấy em cu gáy . khoa học dã khuyến cáo con người muốn tắm năng cũng ko tắm lâu quá 1h và phải che gáy và đầu . anh em làm như thế vô tình là mình đem chim ra phơi mất rôi . xin thành thật chia buồn cùng anh em và mong mọi người hãy lưu ý hơn khi cho chim tăm năng

hahai, cuchimgocong, GHT and 4 others like this.
  11. cuchimgocong

cuchimgocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    Em có ý kiến với bác như thế này:bác tuyệt đối không được tắm nắng cu vào buổi trưa,người ta mà đứng ngoài nắng kiểu đó cũng tiêu luôn chứ đưng nói tới cu,có ý trao đổi cùng bác có gì không phải mong bác bỏ qua nhé

12. thenguyen

thenguyen Active Member

Thích đã nhận:
    39
    chắc em nó bị say nắng chết,xưa giờ vẫn thấy tắm sáng chứ ai tắm trưa

13. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Hi anh em,

Tắm nắng là một công việc rất thường phải làm của anh em chơi cu gáy nói chung, cu gáy mồi cũng không ngoại lệ nhưng tắm thế nào cho hiệu quả, cho không chết chim thì còn nhiều thắc mắc, cần phải bàn thêm.

Theo góc độ cá nhân và tự học hỏi của mình xin trao đổi vài ý như sau:

- Tắm nắng vào giờ nào là hợp lý? : Tắm từ khi mặt trời mọc mà ta cảm thấy bắt đầu có hơi ấm đến khoảng 9h sáng là thường thường.
    - Tắm nắng có gỡ áo lồng không hay mở áo 100% không? : Không nên, chỉ mở 1/2 lồng và để ánh sáng lọt vô lồng nhưng vẫn có chỗ trong lồng được che và chim trốn khi cần thiết.
    - Tắm nắng có kết hợp với tắm nước được không?: Quá tốt nếu làm được, dùng bình xịt phun sương phun vào lông chim khi chim đang dang cánh, lông chim rất đẹp và bóng mượt, nhưng khong nên phun quá nhiều làm lông chim ướt như chào mào hay chòe tắm.
    - Tắm nắng có để khay đựng phân không? : Điều này thì nhiều ngừoi nói có, vì làm biếng mà (có cả tui), lấy chim máng đại. Nhưng đây cũng là một nguyên nhân gây chết chim khi phơi quá lâu. Nếu bạn bỏ áp lồng và lại để máng phân thì chỉ 30phút nắng to là chim đi liền. Vì khi phơi nắng khay phân hấp thụ nhiệt và hắt lên chú chim, phía trên thì mặt trời chiếu => chim chết là lẽ tất nhiên nếu phơi lâu.
    - Tắm nắng kết hợp với hạ thổ có được không? ( tức là lùa ra bội úp): Rất tốt ấy chứ nhưng nơi đó đừng trống quá, vì trống quá cũng sẽ chết chim, và có thể còn chết do mèo xơi nữa.
    - Tắm nắng đầy đủ thì có phải bổ sung vitamin D nữa không ? Rất cần bổ sung vào dịp trời không có nắng hoặc trứoc khi chim thay lông.
    - Chim thiếu tắm nắng trông thế nào? Trông lông lá không ốp chặt, đầu xù, chân sù sì nhưng rất yêú, thường là nhợt nhạt.
    ...............
    Và còn các câu hỏi nào nữa mời các bác tiếp tục.

Nhân dịp năm hết tết đến, kính chúc anh chị em và gia đình một năm mới mạnh khẻo và nhiều niềm vui!

BBH

14. hungcaonguyenda

hungcaonguyenda Well-Known Member

Thích đã nhận:
    371
    theo minh dc biet la phoi nang qua nau va qua to thi ko chet nhu chim cua ban thi cung bi dau mat chet dan mat thui
    phoi nang vao mua dong thi 8h _10h
    mua he thi tu 7h_9h nha em hay lam vay co phai ko cac bac xin chia buon cung ban
    Theo mình được biết là phơi nắng quá lâu và quá to thì không chết như chim của bạn thì cũng bị đau mắt chết dần mất thôi.
    Phơi nắng vào mùa đông thì 8h đến 10h, mùa hè thì 7h đến 9h, nhà em hay làm vậy. Có phải không các Bác?
    Xin chia buồn cùng bạn.
    Chú ý viết bài bằng tiếng Việt đúng chính ta và đầy đủ dấu - Mod kiểm duyệt bài nhắc nhở.

15. tuancuco

tuancuco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,023
    Tam nang lau qua cung kg tot. Nhung neu la moi dat thi phai tap cho quen, minh thuong cho tam nang den khi kg nam nua, bat dau choi long la mang vo. Vai loi gop vui.

16. nguyenduydang

nguyenduydang Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Hiccc em cũng bị jiống anh ,chủ nhật tuần rồi 11h em úp von đất để vừa dớt vừa phơi năng ngồi canh cách khoảng 10m khoang20p ah em đứng lên coi thì chú nó cũng ra đi ,

17. Kinh Kỳ

Kinh Kỳ Member

Thích đã nhận:
    11
    Xin chia buồn cùng bác. Em cũng như bác không có thgian nên toàn tranh thủ giờ trưa cho tắm nắng. Nhưng chúng nó đc tắm nắng thì em lại chết nóng vì phải trông tụi nó vì quanh nhà em hàng xóm nuôi rất nhiều mèo