Chim chích chòe đất

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi xxxbopy, 23/5/06.

1. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    :D :D :D
    Nghe giọng hót của Chòe đất và nghich với nó thì đúng là cực sướng, sướng lắm. Vì vậy em muốn kiếm 1 chú chòe đất già quá mà khó thật, các bác xem có chỗ nào có k chỉ cho em? Các bác trong Nam có cách nào chuyển ra đc k, cho em biết với nhé.
    Hì hì hì.......
    :D :p :D
    Mong tin!

2. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    oái !!! xxxbopy đa mang quá, nhà vẫn còn chỗ treo hay sao mà tuyển lắm thế, SC lại đến choè đất nữa à ???

3. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    to to

Ôi! bác Cavang ạ, cái thân em nó khổ thế đấy, Đại sư Thích Đủ Thứ mà, khổ lắm, khổ lắm cơ.:crying: :crying: =P~

4. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    ???

Nhìn ảnh chú chòe đất ngoài thiên nhiên mà thèm quá đi:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    còn nữa đây
    [​IMG][/URL][/IMG]

5. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Này ông XXXbopy dạo này kiếm đâu ra nhiều ảnh hay thế nhỉ, chịu khó post lên cho anh em xem với nhé

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Trên em cũng có loại này đấy, năm ngoái em thấy họ bán 1 con non, chân màu hồng.
    Thấy nó ẻo lả sắp chết nên mình mua về nuôi cho đỡ tội. Ai dè trả tiền xong vừa đút cho nó ít cám vào mồm, 1 lát sau không thấy cựa cuội ...
    Nhưng loại này có vẻ hiếm, em gặp mỗi 1 lấn duy nhất đó thôi. Để hôm nào đi săn xem có không.

7. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Loại này là loại chim trong miền Nam mà Công, k có ở ngoài Bắc mình đâu.

8. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Anh bopy ah, em nhìn giống con trong ảnh lắm, nhưng do non nên chân màu đỏ.
    Hay 1 loại chích chòe khác.

9. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Cũng có thể Công à, vậy năm nay để ý xem sao nhé, biết đâu lại có 1 chú với giọng hót tuyệt hảo đó em à.

10. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    mấy bác ới con chích chòe của em nó dnag thay lông mà bác em kếu nó hot it 1 lắm mà em chua thấy nó hót gì hết mà nuôi duoc 3 mùa rùi luc chua thay lông nó hot căng lắm mà từ khi thaay lông em ko thấy nó hót nó chỉ kêu khạc khạc thôi mà dang thaay lông mà con nay nó co tình cảm với em hay sao đó mỗi lần huýt sáo là nó vỗ cánh rất dễ thương em nge nguời ta nói khi chim đất thaay lông phải cho nó ăn cám lúc truớc nó ăn thì nò mới hót con không thay đỗi cám thì nó ko hot có phải ko cám em tự tay en làm thành phần y chang cma của ổng mà cám của em nó mầu giống cám chích chòe ở ngoài tiệm còn cám của ổng thì có mầu vàng của trứng có ai biết làm cám ko chỉ cho em với

11. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Tui được anh bopy truyền nghề lại như thế này, mách lại cho bạn nhé:
    Thành phần:
    - 1kg bột ngô.
    - 0,6kg lạc.
    - 0,4kg tôm tươi.
    - 10 quả trứng gà.
    - 6 quả trứng vịt lộn.
    Thế là OK rồi.
    Rang cám ngô cho nóng (nhỏ lửa thui ko cháy đó), đập lần lượt từng quả trứng vịt lộn ra rồi dầm đều vào cám, tiếp theo cho tôm tươi vào. Tất cả hỗn hợp trên cho vào máy xay (nghiền thịt) xay đều và nhỏ. Tiếp đến rang cho khô, lần lượt lấy lòng đỏ trứng gà cho vào và đảo đều đến khi hết. Tiếp đến rang lạc, xát vỏ, xay nhỏ, trộn chung vào và đảo đều đến khi khô. Vậy là OK.
    Tui còn cho thêm 02 muỗi cafe đường, 03 viên Vitamin C, 03 viên vita minh tổng hợp, 01 chén cát sạch (thầy ko dậy).

12. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    em lam nhu cách lam của bài : cách làm cám cơ bản cho chim d cko vậy anh . Mà bột ngô chỗ em ko có bây giờ làm sao mà mình có thể thay bàng đậu phụng ko anh . Mà tom tuoi thay bằng tep tươi dc ko anh >Xin Cảm Ơn

13. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Bột ngô không thể thiếu được đâu, mua bột này ở các cửa hàng bán thức ăn gia súc (3.000đ/kg), tôm thì có thể thay bằng tép (giống nhau mà). Làm hơi vất vả 1 chút nhưng hiệu quả lắm (tui vừa làm hôm CN tuần trước nữa).

14. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    hixhix khỗ em rùi chỗ em chảnh có chỗ nào làm gia súc hết tất cả nguyên luyen em có đủ hết rùi mà nhà lại ko có xe đi nữa anh biết chỗ nào làm giáuc ở khu TânBinh ko anh chỉ cho em với mà mình . Mà có phải mình mua bắp về mình phơi khô rùi minh đập cho nó nat ra ha? anh

15. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    K chỉ riêng Chòe Đất mà loài nào cũng vậy, tốt nhất là cho ăn từ đầu đên cuuôí chỉ cho ăn 01 loại cám thôi. Nếu nó về tâm linh thì nhiều người nói là loại đó rất khôn, rất thiêng đó.

16. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    anh xxxbopy ơi em cũng vừa mua bột bắp ko bít có phải ko nó mầu trắng đúng ko anh mà cái này ở trong bao mầu vàng bên ngoài co hình trái bắp , nó dùng để làm tẩm bột gì đó trong nấu nước ha? anh mà em mua 300k mà có 150g ah` nếu phải thì em vui rùi nếu ko phải la em buòn huhu , mà mình khỏi cần cho trứng vit đuoc ko anh mà 150g mình cho bao nhiu quả trứng gà , vịt bao nhiu , lạc bao nhiu , tôm bao nhiu ha? anh . Mà trứng gà và vịt mình luộc lên rui lấy lòng đỏ hay mình để sống mình cho vô ha? anh

17. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    ????

To ThànhCông: Cám đó ăn vào chòe của em thế nào, có ngon lành hơn tí nào k?
    To Thapbat: Cám đó các bác có thể cho cả SC và choè đất ăn đều tốt cả, bột ngô (bắp) đó là loại ngô/bắp xay nhỏ hay bán cho bà con về dùng đe chăn nuôi Gà, vịt heo đó. Cám ngô đó K phải là loại đắt đỏ gì đâu bạn nhé, chỉ 3-5N /1kg thôi. Còn tôm thì tốt nhất là tôm tươi, loại càng to càng tốt vì lúc cho vào máy xay ít bị nước, nhanh khô hơn.

Last edited: 31/5/06
  18. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    ko bít em mua có phải la bột giống như anh nói ko mà bột đó mầu trắng ah` mà mình lấy trứng sống anh trứng luộc ha? anh con bao nhiu thứ kia em có hết rùi mà chỉ có thắc mắc bôt ngô và trứng thôi anh chỉ cho em nha

19. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    To thapbat: Cái bạn mua không phải là cám ngô đâu, cám ngô rẻ thôi, mà cũng không dùng để nấu thức ăn. Bạn có thể nhờ anh em trên diễn đàn gần nhà mua giúp. Nếu không có thì dùng bột gạo cũng được (không được xay nhỏ quá, cỡ như hạt tấm là vừa). Còn trứng tốt nhất nên lấy trứng tươi (nếu luộc rồi lấy lòng đỏ cũng OK). Vất vả tý đi.

To bopy: Thơm lắm anh ạh, tổng khối lượng khoảng 1,5kg. Em thấy cám này đúng là chất lượng thật. Trước cho đầy cóng chỉ 3 ngày là hết veo. Giờ cho nửa cóng, 4 ngày rồi vẫn không hết, thế này thì yên tâm đi công tác rùi.
    Mấy hôm đầu ăn nó đi phân hơi ướt, khoảng 3 hôm sau thì khô cong. Thời gian vừa rồi toàn mưa nên nó cũng ít hót.

20. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    Hì hì hì

Vậy là tốt rồi nhưng cũng cần phải để ý cóng nước đấy, nếu nó ăn xong k quẹt mỏ, nhẩy ra uống nước luôn thì hết ngày phải thay nước đó đi nhé, k là thối um lên, chim sẽ dễ bị Tào Tháo đuổi đấy Công ạ.

Last edited: 31/5/06