Chim chích chòe lửa bị gì ...

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi phongqn, 5/7/06.

1. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Vừa rồi cho chú chích chòe vào rừng để dợt với mấy con chim ngoài , khi về ko biết bị sao , mà cả người nó cứ như là bong bóng ấy , lớp da nhất là dưới phần bụng và ngực ,phồng lên như chứa đầy hơi ở dưới , đã 2 ngày mà ko hết , giống như bị dị ứng thức ăn hay sao ấy , cuối cùng phải nhổ đi một cái lông của nó ở dưới bụng , bóp để cho hơi thoát ra ngoài hết nó mới xẹp xuống , ko thì nó cư như là bơm hơi vào da vậy , ko biết là do bệnh gì , chữa trị như thế nào , cũng ko rỏ nguyên nhân của nó nữa , mà chỉ thấy khi bị vậy chim có vẻ chậm chạm hơn ít hót , có ai đã bị như vậy chưa và chữa trị hết , xin cho biết với !!!!

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Bệnh lạ nhỉ, mình chưa gặp bao giờ, các cao thủ giúp phongqn đi.

3. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    bệnh này em chỉ từng gặp ở Gà thôi chưa từng gặp ở chim.Nhưng gà chắc cũng giống chim thui cứ tự nhiên là hết

4. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Chả bịnh lạ nhỉ?

Theo bác tả thì gióng trúng gió quá, Tôi thì chưa từng gặp vụ này bao giờ.
    Vậy nó có đở chưa huh bác? Hỏi bác là ở Quãng Nam mình có em Lửa nào đuôi dài cở 10 inches không? Hay là bác đã từng gặp?
    Thân

Bạch Đề

5. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Mình chưa biết là nó có đỡ ko nữa , nó còn vài chổ bị phồng thôi , vì hôm trước mình đã làm theo cách của một người ở đây , đã có lần bị vậy ,anh này phải nhổ một cái lông ở vùng bị phồng hơi ,để tạo một lổ ,cho thoát hơi ra ,sau thơi gian thì chim hết , chim mình bớt phồng là do vậy ,chắc phải ít hôm nữa mới biết kết quả
    To bachđề . chcihs chòe lửa đuôi dài 10 inch thì mình chưa thấy người nuôi , nhưng ngoài thiên nhiên thì thấy, tuy ko nhiều , chích chòe lửa có 2 loại ,loại đuôi dài và loại đuôi ngắn , loại đuôi dài chim con mới đủ lông, chưa trổ lông đen như bố mẹ ,thì đuôi đã dài như đuôi chim lớn ,của loại đuôi ngắn rồi , nhưng nuôi lớn lên thì nó vẩn dài nhưng ko bằng ngoài thiên nhiên chắc do thiếu chất gì đó cần thiết cho đuôi dài , mà nuôi trong lồng ko có , hoặc đủ chất như ngoài thiên nhiên , nhưng do trong lồng chật hẹp , nên chim phải thích nghi với môi trường mới ,nên đuôi chắc cũng ko dài như ở ngoài được
    Chỉ có loại chích chòe bạch , ở đây gọi vậy , loại này giống như chích chòe lửa bông nhưng ko phải là chim này . toàn thân trắng toát , đuôi thì con nào cũng dài , chắc là trên 10 inch cả , hôm trước đi như chòe lửa gặp một em , ở gần một khe suối cạn , nhưng ko biét làm sao bắt , vì loại này và chòe lửa ko liên quan gì đến nhau , nên có đem theo chim lửa nhưng nó ko thể vào đá được , rất tiếc hôm ấy ko đem theo cái lồng bẩy chào mào nào , ko thì đã bắt được nó rồi , bắt nó phải dùng cách bẩy nước thôi ,vì ko có chim mồi của nó

6. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Loại mà ngoài Quảng Nam gọi là chích chòe bạch là chim đớp ruồi thiên đường( Paradise-flycatcher, các nhà điểu học VN gọi là " thiên đường đuôi phướn").Loại này ngoài thiên nhiên có 3 dạng : nâu, trắng và đen(màu lông ở cánh,lưng và đuôi).Cả 3 loại đều có bụng trắng , đầu đen và mỏ+vầng mắt màu blue. Con trống thì có chóp mào cao hơn con trống, nhưng không cao nhiều như chào mào.(Hình như trên diễn đàn đã có lần có chủ đề về loại chim này rồi!)
    Loại mà phongqn thấy là loại trắng đấy!

7. Dunghoang

Dunghoang Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác giúp em với. Con chòe lửa nhà em mấy hôm nay không chịu ăn bột. Sâu bỏ vào bao nhiêu là hết ngay. Trước giờ nó vẫn ăn bột bình thường, sáng hôm qua em không cho ăn sâu nữa nhưng nó cũng k chịu ăn bột luôn. Sáng nay sợ nó đói, em trộn bột và sâu tươi với nhau k biết thế nào đây. Có ai từng gặp trường hợp nào giống em không chỉ em với.

8. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    Chào bạn . Theo mình thì Lửa đuôi dài 10 inches hay thậm chí 12-13inches có nhưng thường thấy ở miền Nam thôi phân bố nhiều ở khu vực Đông Nam Bộ và Nam Bộ thôi.
    Ở miền Trung thì đuôi chỉ cở 15-20 cm là dài nhất.

9. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Cám bác Technoelectric

Tôi hỏi vậy vì theo tôi thấy ngày xưa lúc gặp hội thi tiếng hót Chòe Lửa ở Củ Chi. Hồi đó chưa chơi nên không biết rành lắm. Nhưng theo tôi nhớ là có mấy em tướng khá, đuôi dài cũng hơn 10 inches. Nhưng đã gặp mấy 2 em ở Đà Nẵng rồi nhưng tướng bé lại đuôi hẹp ngắn. Sau này chắc tôi sẽ vào Miền Nam lùng mua cho được 2 cặp đuôi đẹp hót xịn để nuôi đẻ như bên Singapore và Malai.

Cám ơn anh Ngnghai đã describe gióng chim này. Phải mấy hôm cũng có đọc về loại Paradise Flycatcher này rồi. Loại này con trắng đẹp thật lại làm cái tổ gióng chim Rẻ Quạt đấy. Nghe PhongQN nói làm tưởng có Chỏe Lửa trắng thiệt chứ hihihi

Bạch Đề

10. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Là dân ở đây họ gọi vậy thôi , vì ko biết tên nó , thấy nó na ná giống chích chòe lửa nên gọi vậy mà , mà nó lại ko phải đột biến của chích chòe nào , hôm nay nghe ngnghai nói mới biết là ( thiên đường đuôi phướn ) rồi , thấy nó củng có vẻ vậy nhưng ko nghỉ là loài này , cứ nghỉ chim thiên đường chỉ có ở xứ sở của kanguru thôi , cám ơn bác ngnghai đã cho biết

11. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Tôi searched

Trên net gióng ở Châu Á mình là đẹp nhất đấy màu trắng đuôi dài,
    gióng Africa thì đuôi cũng dài nhưng màu cam đậm.
    Nó hót như thế nào bác nghe chưa.

Bạch Đề

12. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Hót thì chưa bao giờ nghe nó hót , vì nó rất nhát , còn nhát hơn cã chòe lửa ,chỉ thấy nó thoáng cái, là nó bay rồi , nên chưa nghe nó hót hay kêu thế nào nữa , có khi nghe nó hót cũng ko biết ,vì ko thấy nó , toàn là thấy nó bất ngờ là nó bay , hôm nào rảnh mình phải vào rừng ngày để rình nghe thử , hoặc bắt 1 con xem sao

13. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Ở Quãng Nam rừng nào

Mà bác kể làm mình thèm thế, tôi ước gì về ghé đó vào rừng với bác một bữa cho đã,
    Để coi coi gióng Chòe Lửa trong rừng như thế nào, tại tôi chưa hề chứng kiến nó ngoài hoang giả. Phần đông tôi đi bẫy chim vèn rừng nhiều mà không gặp bao giờ.

Bạch Đề

14. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Quangc Nam thì nhiều rừng có chích chòe lửa , thông thường thì phải chú ý lắm mới nghe nó hót , nó chỉ hót khi ko thấy người thôi , còn khi bạn đem theo chích chòe lửa mồi của mình thì lại khác , khi nghe con mình hót nó sẽ trả lời ngay , phần đông đến 70% là hót hay hơn chim trong lồng , có một số con ko hay bằng chắc do chưa đủ tuổi , chim ở mổi nơi lại có giọng hót khác nhau , ko giống nhau , chim mình nếu cho đi nhiều nơi sẽ hót rất hoang dã , và rất hay , tuy ko dài bằng chim ngoài, nói chung nhử chòe lửa củng giống như than thôi , nó cũng rất hăng , nhiều con vừa treo lồng lên chưa kịp đi khỏi chổ , đã thấy nó sập bẩy lúc nào rồi , nhưng , cũng có những con, thường đấu với chim mình rất lâu mới chịu vào , tất nhiên là tiếng của nó cũng rất hay rồi , rất là hoang dã , dài và lớn nữa , điều này cũng dể hiểu , những con mau vào thường là chim đá ít hót , tính hung bạo nên sáp vào đá ngay , những con hay hót thì ít đá , nên ko hung bằng nên cũng lâu vào hơn , mà đe dọa nhau bằng tiếng hót là chính trước khi , xảy ra chiến tranh , thông thương nghững con hót thật hay , lại lâu dạn , và lâu hót hơn n hững con hót dở , nhưng khi đã chịu hót rồi thì lại hót rất căng và siêng
    Những vùng ở QN có chòe lửa là ; rừng quanh khu hồ chứa nước Phú Ninh , ở gần thị xã Tam Kỳ , rừng ở các nơi như Trà My , Tiên Phước .. , Hiệp Đức ..
    Riêng chổ mình thì đi đến nơi gần hơn đó là : hồ chưa nước Phước Hà , bình Phú , huyện Thăng Bình , hoặc hồ chứa nước Cao Ngạn , bình Lảnh Thăng Bình , chim ở 2 nơi này hót ko hay bằng , ở bình Lâm , huyện Hiệp Đức

15. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Cám ơn bạn

Tại vì hồi giờ chỉ đi bẩy CHào Mào cũng chưa nuôi Lửa mới nuôi bên này nên không để ý chúng ngoài rừng thế nào.

Mấy hôm mình có vào núi đi qua Thị Xã Tam Kỳ hình như là Núi Thành, Tôi ít đi nên không rành lắm, và chỉ nghe thần bạn nói thôi. Trong núi đó cũng khá nhiều loại chim có một con suối lớn. Và Hiệp Đức cũng có vào nhưng chỉ ở Phía ngoài không vào rừng.

Còn Trà My, Tiên Phước là tiến đường đi lên hiên dần rồi phải không bác,
    Tại lúc trước còn nhỏ có nghe ông anh nuôi chim CHào Mào đi bẩy trên đó nhưng lại ít hiểu biết về địa lý.

Cám ơn bác nhiều nhất định sau này nếu về ở luôn được tôi sẽ tìm bác học hỏi thêm.

Bạch Đề

16. vinhhoanggia

vinhhoanggia Active Member

Thích đã nhận:
    8
    chích chòe lửa miền nam đem nuôi ở miền bắc đến mùa đông hay bị chết lắm, vì không chịu được rét, bệnh như con chim của bạn mình cũng chưa gạp bao giờ

17. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    không biết chim của bạn còn sống không?
    Mấy bữa nay không vào nên hơi chậm trễ. Theo mình thấy có lẽ chim của bạn bị phù do lọt khí rồi. Theo kinh nghiệm đá gà (đá cưạ sắt nha) thì khi gà bị đâm mà cựa của đối phương không tròn đều (có vết xướt trên cưạ) thì khi cựa đi qua lớp da sẽ xé rách lớp màng mỏng (mạc bao mỡ dưới da) làm cho không khí lọt vào và gà bị phù, lúc này chỗ phù như bong bóng bơm hơi vậy. Mình thấy chim của bạn cũng có dấu hiệu giống vậy có khả năng do bị chim rừng dí nên nhảy lung tung và bị vật nhọn đâm vào nên bị phù...??? cũng có thể là lý do khác. Nhưng dù cho lý do gì đi nữa thì mình đưa ra cách xử lý cho bạn:
    - Bạn tìm cho ra lỗ thủng trên lớp da chỗ phần da bị phù lên, nếu không tìm ra buộc lòng bạn phải dùng kim để đâm thủng phần da này lấy khí ra.
    - Bạn tự làm kim bằng cách dùng chân nhang, bạn dùng dao lam vót nhọn đầu như hình minh hoạ:
    - Sau đó bạn cho phần đầu nhọn này vào lổ thủng trên da chim và se nhẹ (chỉ se một chiều thôi nhé), việc se này giúp cho phần màng mỏng dưới lớp da dính vào đầu kim, sau khoảng 5-6 vòng bạn rút nhẹ ra khi đó bạn sẽ thấy phần màng mỏng này dính vào đầu kim và kéo nó ra khỏi lớp da, bạn dùng kéo cắt bỏ bớt phần màng này (đừng cắt vào da nhé) để tạo ra lỗ thoát khí (nếu bạn cắt vào phần da sẽ làm lỗ này rộng hơn khó vá lại hơn) vì bình thường lớp màng này ngăn cản không chi khí thoát ra ngoài.
    - Tiếp theo bạn dùng tay vuốt cho khí thoát hết ra ngoài theo lỗ vừa được khai thông.
    - Khi đã hết khí dưới lớp da của chim bạn dùng điếu thuốc đang cháy châm vào ngay lỗ thoát khí với sức nóng của thuốc cộng với tàn thuốc sẽ làm bít lỗ này lại (chú ý đừng để lâu coi chừng thành chim quay...hehe)...
    - Kiểm tra lại xem còn khí dưới lớp da không...(tránh việc kiểm tra này thì bạn nên làm kỹ lúc vuốt cho khí ra khỏi lớp da)
    Nếu chim bạn chưa làm gì hết và nếu nó còn sống tới hôm nay bạn sẽ thấy dưới lớp da của nó có màu xanh (màu do bị bầm), nếu để lâu sẽ bị nhiễm trùng dẫn đến tử vong. Đối với gà thì mình thường xử lý trong 1-2 h sau khi bị thương, nếu vì sơ ý do bị phù ít thì chỉ qua 2 ngày toàn bộ vùng da chỗ bị phù tím xanh lên và làm mủ. Hy vọng giúp ích đựoc cho bạn. Thân...

Last edited: 11/7/06
  18. phongqn

Thích đã nhận:
    33
    Cám ơn bạn Muggle , đã giúp đỡ , chim hiện nay đã đỡ nhiều , mình trước khi được biết cách bạn cũng hết cách, đành phải nhổ đi một cái lông vùng da bị phồng hơi , và theo đường chân lông của lông bị nhổ đi đã khai thông cho hơi ra , tuy vậy qua ngày hơi lại xuất hiện tuy chỉ còn ít hơn lần đầu tiên , và minh đã làm lại một lần nữa , qua lần này thì hơi còn rất ít , ko đáng kể , mình dùng nghệ để đắp vào vết thương cho chim

19. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Không biết Cali có lạnh hơn Hà Nội không

Mà các bạn nuôi chim tôi quen họ cũng nuôi ngoài trời qua mùa đông vẫn ok không sao hết. Theo tôi nghĩ thì mùa đông lạnh quá thì đêm vào trùng lồng lại bỏ chỗ kín.
    hihi Cũng mây tôi ở Đà Nẵng nên chắc không đến nỗi.

Bạch Đề

PS: Phải miền Nam là thiên đường của Chòe Lửa tôi thấy mấy em đẹp lắm.

20. chao mao

chao mao Guest

anh cho nó uống 1 viên B1 đi nó bị đầy hơi đấy anh ạ,