chim chích chòe than lạ

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Concago, 6/11/07.

1. Concago

Concago Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    các bác, các chú có biết nhá ai nuôi chú chim chích chòe than trắng hoặc xám không chỉ giùm em với. cám ơn

2. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn ơi! nếu có chú chòe nào như thế thì đã nổi đình nổi đám trong forum này rồi. Hiếm lắm.

3. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồi trước tôi thấy có nhiều chim chòe than và lửa có màu đốm trắng, hình như được cho ăn 1 thứ chất gì đó thì phải. Ae nào có ai biết ko?

4. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chích chòe than , lửa có đốm trắng trên mình đc gọi là bông , mơ , bạch tạng đó . Loại dó thì bị biền đổi gen chứ không cho ăn gì đâu . Nếu chim nuôi lúc đầu không có đốm trắng mà khi thay lông xong mà có đặc điểm gì khác trên mình dư : xuất hiện lông màu vàng , trắng hay gì đó là do thức ăn cho chim mà ra

5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    :D :D chích chòe than màu trắng có vẻ khó thấy nhưng màu xám thì đầy mà.Mọi người mà bẫy đc loại này thường thả bỏ để nó tiếp tục sinh sản bảo tồn nòi giống vì nó là chim Mái á:D

6. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em có nghe wa ng` ta nó trong lúc than thay lông anh cứ cho ăn đậu xanh hay đậu đèn hok nhớ kỉ chim sẻ lên màu long xám :D:D em chưa thử đả thây có con màu xám rồi

7. thantanmadaizzz

thantanmadaizzz Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đã từng thấy con than ức trước nữa phần là màu đen phần còn lại là màu trắng đó trong râtf lạ mắt

8. changtraidatinh

changtraidatinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy a ơi cho e hỏi e mới tập nuôi chim,e mới mua con chích chòe than 200k ma sao ko thấy nó hót,phải làm sao đây?

9. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Nếu Bác muốn choè Xám thì đó chính là em mái đó.Em có nghe các Cụ nói lại nếu muốn chọn chim chống hay mái thì dựa vào lông đuôi cũng biết được.Nếu là chống thì là lông đuôi lẽ còn mái thì là chẵn,kinh nghiệm đó có đúng ko các bác?????

10. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89

Buồn cười quá, cách này làm sao mà chọn được nhỡ cái con trống nào rụng mất một cái lông đuôi thì thành chim mái à? Chỉ đơn giản là chích chòe trống thì ngực đen, chích chòe mái thì ngực màu xám tro.

11. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Chòe than thì dễ phân biệt trống mái lắm bạn ơi không phải mất công đếm từng cái lông đuôi như vậy đâu. Nếu là chim đã thay lông một lần rồi (chim trưởng thành) thì khỏi phải nói bạn cũng biết rồi phải không cứ con nào ngực đen là trống, xám là mái. Còn chim non đang nằm ổ thì sao? Kinh nghiệm của mình là cứ con nào đầu dẹt (dẹt như đầu rắn), mắt méo là con đực còn con nào đầu và mắt đều tròn thì 100% là chị chích chòe không thể nhầm được. Chúc vui

12. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Phải xem thể lực con chim đó thế nào mới biết được chứ bạn ơi. Con chim của bạn có thay lông không, bạn cho nó ăn thế nào? Ý tôi muốn nói là bạn có thay đổi cám không? Cám mà bạn cho chim ăn đó có phải cùng loại mà chủ cũ cho ăn không? Thay đổi thức ăn chim cũng không hót đâu. Bạn nên cho chim ăn thêm mồi tươi và cho tắm thường xuyên chim cũng mau hót lại đó bạn.

13. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chào bác,
    Chích chòe thì em nào chả hót. Có điều em nó hót sổng hay hót chuyện thui. Bác mua chòe loại gì vậy? Đuổi hay đút. Đuổi mà giá vậy thì phải treo cao, chỗ vắng người thì mới nghe hót được. Còn đút thì dễ phân biệt thui. Treo em nó ra nghe là biết ngay em nó có đang căng không? Em nó mà chưa lên căng thì bác thúc mồi cho em nó lên căng( cào cào, sâu tươi...). Còn em nó sắp thay lông thì hẹn bác sang năm nghe chòe hót nhá:D
    Chúc bác có chòe đẹp nhá!

14. kingkamalau6

kingkamalau6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có 1 chú đất non có cánh trắng nè!! em nó dang trổ lông trưong73 thành không biết có trổ bông khong nữa nhưng hien tại em nó co mấy cánh mọc màu trắng,nhiều người đòi mua mà em chưa muốn bán(bởi vì là chim quý mòa)de khi nao em chụp cho anh em xem!!!