Chim chích chòe.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tr xuan vu, 12/5/11.

1. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Tôi có 1 suy nghĩ như thế này, mong các bạn tham khảo và cho ý kiến nhé !
    Trong giới chơi chim cảnh, thì rất ít ai bỏ qua con chi chim chích chòe. Tôi nói đây là nói về chích than và chích chòe đất. Nhất là con chòe đất , nó sẽ không còn đất để dung thân, huống hồ chi để duy trì nòi giống. Lấy ví dụ tại quê tôi Đức Huệ, Long An, mười năm về trước chòe than và chòe đất đầy đồng, đầy bờ tre. Hiện nay đi tìm mãi, vẩn không còn bóng dáng 1 con. Nếu có tìm được cũng là 1 chuyện tình cờ mới gặp được thôi. Lý do , do người ta đánh bắt nhiều, phát triển nông, công nghiệp ....Lấn chiếm lảnh địa, chiếm đi rất nhiều nơi sinh tồn của chim. Nhất con chòe đất, đồng ruộng không hoang hóa nửa, do canh tác luân vụ thì không còn chỗ để đẻ, và bản tính hung hăng ,dũng mảnh của chúng nên bị bẫy cạn kiệt.
    Vì thế tôi muốn thành lập 1 cơ sở, nuôi sinh sản thực nghiệm 2 loài chích chòe này. Hiện tôi có mấy ngàn mét vuông đất, đang nuôi rắn sinh sản, giờ đây đã có nhiều người nuôi rắn sinh sản được rồi. Tôi quyết định chuyển số diện tích này, thành trang trại nuôi chim chích chòe sinh sản. Nhầm duy trì nòi giống chim, và cũng nhầm làm kinh tế gia đình của tôi. Thật ra tôi đã nuôi thử nghiệm 1 năm rồi, với số lượng ít thôi 4 cặp. Đã có hi vọng nhưng chưa mỹ nảm , vì đơn phương mài mò và làm tự phát. Nên chưa có kết quả theo ý muốn được.
    Năm nào cứ vào mùa chim non, nhà tôi luôn rộn rã tiếng chim non, có khi cao độ đến hàng ngàn trong nha. cho ăn mệt xĩu, nhưng lại giảm dần hàng năm. Số lượng chim non có giảm, nhưng giá mỗi năm mỗi tăng( không biết có tăng theo xăng không nhỉ hi hi). Rồi cuối cùng thì chim ở Việt Nam không còn là bao chỉ còn với tỷ lệ 1/1.000 so với bên CAMPUCHIA đưa qua thôi. Với hiện hữu này, tôi quyết định nuôi chim chích chòe sinh sản.với qui mô lớn. Ý nghỉ này có điên rồ không các bạn
    MỜI QUÍ ANH CHỊ EM NÀO CÓ NHÃ HỨNG, HAY CÓ HIỂU BIẾT QUA VỀ NUÔI CHÍCH CHÒE SINH SẢN, XIN CHO 1 LỜI KHUYÊN. TRƯỜNG XUÂN VŨ TÔI, CÁM ƠN RẤT NHIỀU NHIỀU ... :x

2. duynt

duynt Member

Thích đã nhận:
    5
    Ủng hộ bác 1 vé, tớ chắc nhiều người cũng nghĩ cách làm kinh tế như vậy, nhưng mọi việc tưởng chừng dễ nhưng không dễ tí nào. Nuôi 1, 2 cặp đã khó, huống ji nuôi hàng loạt theo phong cách công nghiệp như thế. Nhưng nếu quyết tâm sẽ thành công !
    Chúc bác đạt được mục đích của mình, và làm hình mẫu để anh em 4rum học hỏi.

tr xuan vu thích bài này.
  3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi ủng hộ ý kiến của bác, chỉ có điều là bác có thực sự tâm huyết hay không thôi. Cũng từ lâu lắm rồi tôi không mua thêm chim bổi nữa.

Năm ngoái và năm kia, mùa chim non, tôi có hỏi thằng em trong Quảng Nam xem chim chúng nó đánh và bẫy thế nào, các bạn có biết là chỉ riêng nó thôi đã lấy ổ non, bẫy chim bố mẹ đến cả ngàn con. Tôi mới nói "làm thế thì mùa sau lấy đâu ra chim mà chơi", y như rằng năm nay chim ít hẳn đi :(

Về việc nuôi đẻ, bác tham khảo bài này, nhưng chú ý là vụ này cũng chìm xuồng rồi, hiện thì chỉ còn 1 vài anh em nuôi đẻ đơn lẻ chứ chưa có quy mô gì hết. Trong số đó có tôi, nhưng năm nay đôi chòe lửa không có bắt cặp :D

Về kinh nghiệm, bác có thể liên hẹ với anh ngnghai để có 1 cái nhìn tổng quan hơn. Good luck :)

Last edited: 13/5/11
  4. simbet

simbet Member

Thích đã nhận:
    58
    Tôi cũng có ủng hộ nhiều về ý kiến này. Nhưng hiện nay về vấn đề nuôi chim đẻ vẫn còn mập mờ chưa có gì là rõ ràng cả. Nào là làm lồng chim để đẻ ra sao, cách chọn chim bắt cặp đẻ, cách bồi bổ cho chim khi đẻ vv.. còn nhiều cái cần chi tiết rõ ràng hơn. Nay thấy bác viết bài này lên tôi rất vui cũng muốn tham gia cùng bác chung tay tìm hiểu vấn đề này. Có gì anh em giao lưu cùng thí nghiệm nuôi nhé kinh nghiệm thì cùng nhau trao đổi nhé.

5. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Tôi cũng nghỉ như các bạn, tôi rất cám ơn các bạn đã đọc và góp ý. Nói thì dể nhưng làm không dể chút nào. Càng gian nan cực khổ chừng nào, tôi cũng không nản, được vui là khi thành công trên chặn đường đầy gian khổ , đó là miền vui xứng đáng. Tôi cố gắng hãy cho tôi một miền tin. Nếu nói về chim non hàng năm tôi nuôi hàng con, nhưng chim đẻ thì rất mới với tôi

6. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    LV này cũng rất ngưỡng mộ ý muốn nuôi chim đẻ của bạn tr xuan vu nên mạo muộn có ý sau: bạn tham khảo thêm các topic bên trang chích chòe lửa có những bài viết chi tiết về cách nuôi chim lửa đẻ của các bạn sống ở nước ngoài (4 topic đầu tiên). Bạn cũng nên tham khảo thêm blog của ông David de Souza ben singapore: http://davidsbirds.blogspot.com/ hay blog cùa LV: http://lacvietchoelua.blogspot.com/ để có thêm kiến thức. Việc đầu tiên bạn nên làm là chỉ nuôi cho đẻ thử vài cặp, mỗi cặp một lồng có diện tích chừng 1.2m chiều ngang, 1.5m hay dài hơn chiều sâu, và ít nhất là 2m hay cao hơn chiều cao. Mổi lồng như vây nên để cách xa nhau hay nếu để sát bên nhau thì phải che kín các bên hông lại không cho chim nhìn thấy nhau. Khi nào bạn nuôi thành công đẻ với vài cặp chim rồi thì hảy tính đến chuyện kinh doanh. Vài hàng góp ý. Thân

7. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Duy trì nòi giống, chỉ có thể nuôi sinh sản nhân tạo rồi thả về lại với thiên nhiên. Ngược lại, nuôi sinh sản nhân tạo rồi bán thì đâu cũng vào đấy cả. Đời F1 sẽ suy thoái theo thời gian !

8. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    lời đầu tiên là em cảm ơn anh đã có tinh thần chơi chim đồng thời bảo tồn chim cảnh, hiện nay, số lượng chòe than nói riêng cũng như số lượng chim cảnh nói chung đang dần cạn kiệt, nguyên nhân do đánh bắt wá nhiều khiến cho số lượng chim giảm dần trong khi chim vẫn ko kịp sinh sản

với quy mô trang trại lớn, 1 vài ng1 như anh đơn lẻ chắc chắn sẽ ko thể nào chăm sóc dc hết cho chim , vì thế a nên tìm ng` có cùng ý thích,hợp tác hùn vốn ,có sức của, có sức người thì việc chăm sóc chim sẽ dễ dàng hơn, chất lượng chim cũng sẽ tốt hơn đấy anh

vài lời cùng anh, mong cho ý tưởng của a luôn vươn xa :)

9. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Nuôi sinh sản được sẽ giảm đi số lượng bắt về từ thiên nhiên

10. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Quan điểm của tôi và bạn rất khác nhau về cách nhìn nhận một vấn đề. Điều này là do phương thức sống khác nhau.... Thôi chúc bạn sớm thành công với dự án này.

11. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    em có ý kiến thế này
    anh Vũ cho rào khoảng 1000m2 đất lại làm chuồng nuôi chim, trong chuồng có trồng đủ các lại cây, tạo địa hình giống hoang dã rồi thả nhiều cặp chim vào, cung cấp thức ăn đầy đủ cho chúng, đến mùa sinh sản thì chỉ việc ra thăm và lấy các tổ chim con, làm như vậy đỡ tốn công mà chim non lại khỏe mạnh nữa, giống như 1 cái Aviary lớn vậy.

12. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Nếu nuôi như vậy , thì không nuôi được nhiều. Vì chim chích chòe hung dữ lắm chúng sẽ đánh, để tranh giành lảnh địa

13. chuongtq

chuongtq New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủng hộ hết mình ý tưởng của a Trường, a Trường cho xin sdt có gì a e mình giao lưu nhé.

14. hungthao

hungthao Member

Thích đã nhận:
    6
    ý t­­­­uong của bạn rất hay. bạn làm được thi hay quá chúc bạn thành công

15. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    ọc ọc 1 vé nữa nhé bác...đã có anh nuôi ghép đẻ thành công than hình như cũng đăng nên đây rồi bác tìm đọc nhá...thấy cũng đơn giản em thì đang ghép mi.

16. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Thứ nhất đọc bài của bác e thấy đúng là thú chơi chim là thú chơi tao nhã lành mạnh, nhưng đã vô tình làm mất đi cân bằng sinh thái cũng như nguy cơ khan hiếm , tuyệt chủng của một số loại chim. vì bây h chim khá đắt nên chuyện đi săn ổ chim non, đánh bẫy là rất nhiều. Nên ý kiến nuôi chim sinh sản của bạn thật tuyệt vời. mình mong các bạn có kinh nghiệm, có điều kiện cùng chia sẻ để tránh được những rủi do ở mức cao nhất. vì khi nuôi chim tập chung khác với nuôi ở ngoài thiên nhiên. khả năng phòng ngừa dịch bệnh là cái cần chú ý nhất. Khi đã nuôi đc chim sinh sản thì nguy cơ đánh bắt sẽ đc giảm bớt. chỉ giảm thôi. và giá thành cũng giảm bớt chút ít. vì nhiều người vẫn mê chim hoang dã hơn. nhiều khi đó là cái thú, cài trào lưu... nên hy vọng sẽ nuôi đc chim trong môi trường nuôi nhốt thật gần gũi và giống với thiên nhiên. để người ta ko còn đi săn chim rừng vì giọng hót khác nhau nữa.

fanchichchoe thích bài này.
  17. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Mỗi aviary chỉ nuôi được có 1 cặp chòe thôi, do đặc tính làm chủ lãnh địa của nó. Vậy nếu bác có diện tích lớn thì cũng chẳng nuôi được quá 2 cặp. Chòe nó có như khuyên với chào mào đâu

18. justin bieber

justin bieber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Các bạn cho mình hỏi là 1 cặp chích chòe than non ( 1 trống 1 mái ) thì 350K là rẻ hay đắt
    Mình định chợi chích chòe than nhưng chưa biết giá nên hỏi các bạn

19. ohmygod

ohmygod Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chào bác Vũ, em rất thích dự án của anh, nhà em đất cũng tương đối lớn và cũng có những ấp ủ nuôi chim đẻ như anh, rất vui được biết anh.
    Anh cho em xin nick yahoo để chat noi chuyện nhiều hơn.
    Nick em là iphone_0709@yahoo.com

20. kiemtien

kiemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    up up up up up up up up up up pup up up chúc bác thành công.