Chim Chiền chiện

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi phivh, 28/9/07.

1. phivh

phivh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có nuôi một chu Chiền chiện mua o Đảo về,ở nhà khi đem ra ngoài treo các em Chiền chiện mái đến tới tấp vì thấy anh chàng đẹp trai quá.Có cả nhung anh Chiến chiện đến đòi đánh vi ghen tỵ.Nhwng minh bẫy đc mấy chú mà không nuôi đc,chú Chiền chiện của minh nuôi twf nhỏ mà.Hót cung hay lắm, ai có nuôi xin cùng ban nhé....~X(

2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    loài này tiếng hót rất hay và khá to.Nuôi chim bẫy cực khó.10 con có thể chết đến 7 và 3 con còn lại sẽ die sau 3 tháng.Mình nuôi loại này rất nhìu nhưng không thu đc kết quả nên nản.Tốt nhất bạn nên đợi đến mùa chim non tìm tổ bắt về nuôi.:D

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    con này nghe tên quen quá chừng có điều chưa nghe hót bao giờ,đúng là ở đời nhìu cái hay mà mình chưa bít tới,mà hình như con này giống chim én phải ko mấy bác,em chưa thấy ai bán bao giờ,hay tại do số mình ko thể thấy được nó nhỉ

4. trandagon

trandagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mấy hôm nay thấy ở các bãi ngô ven sông Hồng có nhiều chim Bách linh lang thang kiếm ăn quá. Có thành viên nào từng bẫy loài này chưa? Chúng chạy rất nhanh và nhát người!

5. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Bác vẫn hay đi lùng chim lạ nhỉ, mùa này có phải mùa di cư của chim không bác?
    Đợt này em cũng định làm chuyến đi bẫy My xa lên Đồng Văn, Hà Giang v.v. Bác biết chỗ nào còn nhiều My không nhỉ?

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chiền chiện mà sao chưa nghe bạn , còn gọi là( sơn ca ) ko biết nơi bạn đó nói là loài khác nữa ko nhưng ở mình thì nó là sơn ca , video clip của sơn ca ( chiền chiện )
    <object width="425" height="350"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/5kegGN95tfw"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/5kegGN95tfw" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="350"></embed></object>

<object width="425" height="350"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/DdAVJW8JTR0"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/DdAVJW8JTR0" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="350"></embed></object>

Last edited: 1/10/07
  7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Không biết bạn Phivh nói loại nào: Chiền chiện - Cisticolidae hay Sơn ca - Larks - ALAUDIDAE nhỉ? Vì một số vùng gọi sơn ca là chiền chiện, bạn xem thử bài và hình minh họa ở đây để phân biệt nhé.

8. trandagon

Thích đã nhận:
    6
    Mình đang chờ chim cổ đỏ về để đi bẫy nên thỉnh thoảng lại ra khảo sát ở bãi ven sông. Có lẽ hết vụ ngô này thì chim cổ đỏ sẽ di cư về. Hiện nay chỉ thấy nhiều loài thiên đường đuôi ngắn mà thôi. loài này rất dạn người.
    QuangDTsắp lên ĐV bẫy mi hấp dẫn đó!nhớ hỏi dân Mông xem loài chim nhỏ lông hơi xám mà họ hay xách trong lồng trên đường đi các chợ phiên chủ nhật (lần trước mình thấy đoán chắc phải hót hay ngang họa mi thì họ mới xách đi nhưng tiếc quá không hỏi) là loài gì? Không biết có phải là tiểu mi kh? Mình cũng có vài việc ở đó đang định đi nhưng chưa chủ động được ngày và chắc cũng kh có điều kiện để nhờ người dân tộc dẫn đi bẫy!

9. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @trandagon : cho minh hỏi bao giờ thì bạn đi bẫy Oanh cổ đỏ thế, cho mình đi theo để xem đc ko, thich nuôi con này lâu rồi mà chưa được nhìn tận mắt bao giờ.

10. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    Mỗi vùng có 1 tên gọi riêng cho cùng 1 loài chim.Ở chỗ mình chiền chiện không phải là Sơn ca.Đây là 1 giống chim nhỏ.Thân hình chỉ nhỉnh hơn vành khuyên có màu trắng đen,cổ có dải yếm màu đen kéo dài xuống như khướu.Giọng hót rất hay nhưng khó nuôi.Mình nhớ là có hình ảnh của loại này,sẽ tìm lại và post lên cho anh em xem.:D

11. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    nếu được hôm nào bác cho e đi ké với nhé . Từ hồi sắm cái 70 200f4 mà chưa được thỏa chí chụp chim trời lần nào vì không có ai hiểu biết dẫn đi nên cũng chán
    [​IMG] chú gáy này nhanh quá chớp k kịp

12. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    ở miền Bắc thường gọi là chim bạc má, chúng thường đẻ trong hốc tường và hốc cây. Vào mùa sinh sản các bạn lên đường Hoàng Hoa Thám bán rất nhiều.

13. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    chính xác là chiền chiện còn có tên là Bạc má.nhưng tên gọi này cũng chỉ đc dùng nhiều trong địa phận HN.Loại này làm tổ và đẻ trong các hốc cây hay trong các hộp công tơ điện(như loài sẻ).Bắt chim non loại này cũng không khó chỉ có điều hơi nguy hiểm vì không cẩn thận có thể bị điện giật cho tê người:p

14. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Bác Coi77 vào đâm chọt cho em cái vụ ảnh cái :laughing: Em mù tịt về nhiếp ảnh ạ!
    Bác đợi em đi thám thính cái đã nhé, có gì sẽ liên lạc sau.

15. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Hix bẩm bác ,e không có phải dân chuyên như bác Coi77 đâu . Chỉ khoái đi lăng quăng nên kiếm cái máy để chụp chơi thôi .
    Mong tin bác sớm nhé ! Mưa gió kinh quá :( Muốn gặp người bẫy quen để hỏi kinh nghiệm quá / mấy hôm nay có vài chú khuyên cứ đên chén hồng xiêm với khuyên nhà, e mua lồng bẫy rồi nhưng k biết vót que làm sao cho nhạy

16. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Nick của bạn svxd hình như là sinh viên trường Đại học Xây dựng phỏng? Vậy là đồng môn với tớ đấy :laughing: Ờ cho mình hỏi cái ảnh con gáy bạn chụp lâu chưa? ở đâu đấy, xinh nhan cho mình đến bẫy nó được không, tiện thể mang cái 70 200f4 đi mà "pắn" :D :D :D

17. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    A di đà phật! thiện tai! thiện tai....................

18. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Nhà bác ở đoạn nào sông Hồng vậy? nhà em cũng gần bờ sông Hồng nè nhưng là phía bờ bắc, gần cầu Thăng Long. Lúc nào đi bẫy chim bẫy chim cho em đi với.em khoái món đó lắm mà không biết cách bẫy,chỉ thỉnh thoảng buổi tối sang bãi nổi vồ chim thôi,toàn là khuyên xanh,ít chim lạ lắm!

19. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Chúc mừng svxd đã tìm được tiền bối thu nhận bạn đồng hành rùi! Chúc mừng, chúc mừng nhé! :applause: :applause:
    Còn về Khuyên có bác Anh_Hung908 lên tiếng rùi đó, chuyên gia bẫy khuyên đấu.
    Bác cứ thu xếp hôm nào vác em 70 đi bám càng 2 bác này thế nào cũng có phóng sự ảnh như ý! :applause:

20. trandagon

Thích đã nhận:
    6
    Mình ở bờ Nam gần đoạn có bãi đá NHật Tân. Năm trước ra bãi nổi thấy sơn ca sông hồng ( lông xám sáng, chân phớt hồng) đi hàng đàn ăn như gà trên các ruộng ngô cày vỡ đất. Chính vì theo dõi đàn sơn ca mà mình phát hiện ra ở đó có nhiều chim cổ đỏ. Ngoài ra còn có rất nhiều chim chìa vôi và một loại chim gì nhỏ như sẻ đuôi ngắn nhưng lại có mầu lông như chòe lửa...Đến mùa rộ chim về đi bẫy cùng nhau nhé!