Chim có hiện tượng lạ- Rất cần các bác tư vấn giúp

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tung_mtuci, 14/5/08.

1. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Em đang nuôi 1 cặp Mi non lên, hiện tại đã ăn được cám rồi. Hôm nay, 1 con tự nhiên nó bị mất tiếng ,rồi cứ hả mỏ ra đớp dớp liên tục, thỉnh thoảng nó khịt khịt ở cổ như kiểu bị ho( nó vẫn đứng cầu và nhảy nhót được). Em không rõ là nó bị sao cả và đang rất lo lắng, nên em rất mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp cho em là nó bị làm sao và nên chữa cho nó như thế nào ạ? Em xin cám ơn.

KtsBim thích bài này.
  2. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    có thể do trời mưa con chim nó bị cảm , bạn hãy trum con chim lại và đem vào chỗ khuất gió , nếu thấy có trời nắng thì phơi cho em nó 1 chút cho nó ấm người . Bạn vẫn cho an uống bình thường nhé cho an nhìu cào cào non 1 chút . Thân chúc chim non của bạn mau khỏe

KtsBim thích bài này.
  3. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    ngoài phần buffon chia sẻ ,mình thêm cái này nữa để ý khi mi ăn coi nó có bị nghẹn sặc không ,néu đúng như vậy thì bạn bắt mi ra và lấy một cong lông đuôi hay lông cánh của gà cũng được ,banh mỏ mi và se phần mểm của lông vào họng mi và từ từ rút ra coi có gì không ....

KtsBim thích bài này.
  4. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Em xin cám ơn các bác rất nhiều. Em sẽ cố gắng theo dõi và tìm cách chữa cho nó lành bệnh. Thật sự em cũng mới tập chơi chim thôi, nhưng bây giờ bắt đầu mới cảm nhận được 1 chút ít về cái thú chơi chim, mới biết lo lắng, yêu quí chú chim mình nuôi.

KtsBim thích bài này.