chim công bị bệnh ở mắt

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi tuandr, 5/7/11.

1. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    chim công nhà em cỡ 2hay 3tháng tuổi nặng chắc cỡ 200_300gr bị sưng to 1 bên mắt,nó hay dụi ,lấy chân cào phải làm sao giờ,mong ace nào có kinh nghiệm giúp đỡ,nó có vẻ như ăn ít hơn.đầu tiên là ở mí dưới của nó nổi cục u nhỏ như nổi mụt lẹo ở người rồi lan lên mí trên sưng híp cả 2 mí,nhìn thẳng bên trễn xuống thì con mắt bên bệnh sưng to, ngoài ra nó vẫn ăn uống(mặc dù ăn ít) đi phân bình thường,em rất lo cho e nó,mong ace nào có kinh nghiệm giúp đỡ,thanks,:crying:

2. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Chim công của bạn chắc bị ké mắt do chuồng nuôi khống sạch nên bị nhiễm trùng rồi rồi.Bạn ra tiệm thuốc kêu người ta bán cho loại thuốc trị bịnh đau mắt cho người về nhỏ cho nó khoảng 1 tuần.và bạn phải vệ sinh lại chuồng cho sạch sau khi hết đau mắt bạn mua thuốc sổ giun cho nó nữa là được.

3. tuandr

Thích đã nhận:
    1,284
    cám ơn a ca_vangSG rất nhiều e đã mua virkon sát trùng chuồng nhưng e ko biết có xịt lên chim luôn đc ko?vì e mua chuồng mới loại 1m*50*50 nuôi 3 con đc khoảng 2 tuần thôi.lúc mua về e mới để ý thấy có 1 con có 1 mụt như mụt lẹo của người nhưng nhỏ rồi lớn dần, e đã cho nó uống kháng sinh pet_amox plus,rửa mắt naocl 0,9% sau đó nhỏ chloramphenicol của người cho nó mà e thấy cũng chưa đỡ mấy,tuy nhiên nó vẫn ăn uống đc,ko biết phát đồ cũng như chẩn đoán có đúng ko nữa,e chỉ sợ nó bị CRD ,nhưng e ko thấy nó bị sỗ mũi,ko biết có phải CRD ko nữa hy vong bác sỹ cho người như e trị đc cho nó,nhưng ko phải làm bs người giỏi thì cũng trị đc cho chim giỏi,e sẽ làm theo kinh nghiệm của a,hy vọng nó khỏi bệnh,nhưng thuốc sổ giun cho chim mua ở đau vậy a? cám ơn a rất nhiều

4. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Bạn thử bắt ra xem mắt nó coi có bị giun không ?.Mình nghĩ công của bạn bị lãi mắt .Bạn vào mục Các vấn đề xung quanh gia cầm có một số bác post cách trị bệnh này đó.Thân

5. tuandr

Thích đã nhận:
    1,284
    chắc là cũng co lải, nhưng có thể ko phải nguyên nhân đó đâu a ơi,mắt bên trái sưng to híp kín luôn và ko nhìn thấy nhưng khi sờ thử nó rất cứng,mắt bên trái hôm nay nó cũng nhiều hơn nổi mụt cả mí trên và dưới,giống như trái đậu ở gà vậy, nó hay lấy chân gãi mắt bên trái, nhìn thấy tội nghiệp,e cũng ko biết làm gì hơn,hôm nay e bôi cho nó tetracylin(loại mỡ etracyclin tra mắt cho người, e chỉ sợ sưng luôn mắt bên trái luôn thì nó ko thấd9uong772 ăn thì nó chết mất huhu..., giúp e với hay là e đem nó đi bs thú y, mà cũng ko biết đem đi đâu,a chỉ giúp e phòng mạch thú y nào trị cho nó với để e mang nó đi khám,thanks a!,e ko sợ nó chết tốn tiền mua mà tội nghiệp nó thôi

6. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Tốt nhất bác thử chụp hình mắt con công của bạn lên đây để cho mọi người xem và chỉ cho bạn thử.

7. tuandr

Thích đã nhận:
    1,284
    a ơi e ko biết cách up hình, giúp e với, thanks! (e dốt đặc máy tính e ko nói xạo đâu)