Chim cu ẩn tướng các bác cùng bàn luận nhé

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi gatrect, 6/12/13.

1. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Chim gáy có dị tướng - ẩn tướng

Ngoài những chú chim có đặc điểm đặc biệt đã nói trên rồi tôi xin bổ sung thêm những chú chim có dị tướng đề phòng trong tay các bạn có những con chim có dị tướng mà lại bỏ đi thì cơ may hiếm khi trở lại thêm một lần đúng không các bạn!
    Các cụ đã đúc kết trong việc chọn chim mồi ở câu ca dao:
    Thứ nhất lông mũi mọc ra
    Thứ nhì chéo cánh, thứ ba sa cườm
    Một là: Chim có lông mũi. Đây là chú chim có đặc điểm đặc biệt, có một hoặc cả 2 lỗ mũi có lông (bằng sừng, nhỏ, dài và có thể có cầm và kéo dài ra. Khi buông tay ra thì lại được trở về vị trí cũ. Chú chim này bình thường thì lông mũi có thể không thò ra nhưng sẽ thò ra vào lúc đấu với chú chim khác hoặc bất chợt thò ra, phải quan sát kĩ mới thấy được các bác a!
    Hai là: Chim chéo cánh. Là chú chim khi xếp cánh lại thì 2 đầu cánh bắt chéo nhau rõ rệt.
    Ba là: Chim sa cườm (đỉnh cao là liên cườm) còn bình thường thì những chú chim có phần cườm gần ngực phải rộng, càng rộng càng tốt. Dễ nhận ra nhất là khi gáy, nó phồng lên trông thật chiến.
    Bốn là: Chim có lông chân. Phần chân có vảy của chim thường thì không có lông nhưng trong trường hợp này chim có lông mọc lẫn trong vảy chân.
    Trên đây là những chú chim dị tướng. Có thể đã có các bác khác đề cập tới, cũng có thể là chưa nhưng gatrect cũng xin bổ sung để mọi người cùng biết theo kinh nghiệm của các cụ quê em.
    Xin lưu ý các bác là: tất cả những chú chim kể trên phải đều là chim trống mới có giá trị trong chọn chim mồi ạ! Và ngoài ra thì còn có rất nhiều những chú chim khác như là: Mỏ đỏ (hay còn gọi là chim sát thủ), bạch đề (có móng trắng), gián cánh (có lông trắng ở cánh),hay Bạc má - loan đầu , sa cầu nhịp cánh..... hoặc là chim cu bạch. Tất cả những chú chim kể trên (chim trống) đều có giá trị cao trong việc nuôi chim mồi được các cu thủ quê em đều muốn có trong " sự nghiệp" chọn và luyện chim mồi của mình!
    Chim có lông mũi là con chim mồi cực hay, đã có một người ở Vị Thanh, Hậu Giang (anh Cường, xã Hỏa Tiến, thành phố Vị Thanh, tỉnh Hậu Giang) từng có được nuôi và được đánh nhưng sau đó cho người khác mượn và do chăm sóc không cẩn thận nên sau đó không còn nữa. Và một điểm nữa xin các bác lưu ý cho là: Chỉ cần một đặc điểm nêu trên ở chim là đủ nó đã là một con chim hay rồi, các đặc điểm còn lại như: Cườm (trừ chim sa cườm), chân, mỏ, đầu, phao,... không cần quan tâm nữa đâu ạ (tất nhiên là có đủ càng hay, có lẽ nó sẽ bổ trợ cho đặc điểm chính chăng).
    Có câu:
    " Dù kim hay là thổ, pha.
    Con nào đít đỏ tiếng ca hiền lành" đúng như vậy phải không các bác?. Nhà em nghèo lấm các cụ ạ, nên hôm nay Em xin mấy viên gạch về xây nhà các bác đừng ngại, nhé

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cho em ké vài dòng...tuần rồi em dc gặp mấy chú chơi cu..chú có chỉ chim cu dù thế nào mà k có tướng là bỏ, k làm mồi dc dù hay cở nào đi nữa..nó như con người vậy phải có tướng, phát tướng thì mới làm ăn dc, chú còn chỉ là con nào đem về cứ rụt cổ ngủ suốt thì thua, thà chim nhảy nhót chú nói chim dữ già mùa nó hay tung phá và cần kiên trì.....mời các bác cùng tiếp.thân chào

3. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Đúng rồi đó cụ Phiomon, dù có bài bản hay lúc còn là bổi mà gù như điên dại nhưng không có tướng mồi đều bỏ, cố nuôi thì nó cũng lình sình khó chơi lắm. Mà con chim không có tướng mồi khác với con chim chứng, đừng nhầm lẫn mà thịt thì mang tội.
    Chim cũng như người, tuyển chọn một võ sĩ và một người mẫu tuy ngoại hình gần như nhau, nhưng thường là tùy theo tố chất mà người ta đào tạo ra võ sĩ hay người mẫu cụ Phi nhỉ? Một con chim bài bản tuôn như thác đổ, gù như lũ cuốn nhưng nếu nó không đủ thể lực thì có duy trì được đến khi con bổi nóng lên mà nhảy cầu tử hay không? Nói về trình độ khác biệt của cu thủ này so với cu thủ khác, theo e điểm này sẽ nói lên sự khác nhau là chính.

Last edited: 10/12/13
    RUA01, tdj_phan, hahai and 10 others like this.
  4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    mọi ẩn tướng hay nói cách tế nhị là ta chưa từng cầm qua dạng chim đó...đều làm ta lạc mất con cu...chỉ có tiếng gáy vào buổi ban mai rỏ ràng của em nó ta mới dám khẳng định phần nào con chim bài bản hung chim tốc độ và độ nhây gù...còn độ bền nhìn vào quy và cán là ok thôi...quy nó nói lên cấp mình dù chim có suy óm trơ xương thì quy nó cũng còn no tròn...chân nhiều khi xg lửa hay suy sụp cũng nhỏ và ướt tái màu...nhưng không thể k nhìn vào cùm chân và gối chim độ dài của cán và ngón, dù rất chán nuôi chim suy, chim chột nhưng k nuôi nó thì mấy ai đưa mình con chim còn ngon lành phải k các cụ.thân chào

Last edited: 10/12/13
  5. Thần chém gió

Thần chém gió Banned

Thích đã nhận:
    2,368
    Phần trên e chưa đồng nhất với cụ PHI ở một số điểm. Phần dưới là e hoàn toàn đồng ý, con chim dù suy tàn đến cỡ nào, nhưng nếu nó là một con chim hay thì lúc đó các đặc điểm tốt nhất của nó sẽ lộ ra ngoài hết. Đây chính là thời điểm lựa chim tốt nhất, vì nhiều khi chim căng, những điểm tốt, điểm nổi trội sẽ lấp đi những điểm xấu trên mình chim. Khi lựa chim quan trọng nhất là ở điểm này, được chim tốt hay không là phải biết đánh giá nó lúc suy tàn nhất. Chắc cụ Phi cũng đã biết dù chim suy nhưng nếu nó đóng bộ quy gù thì nó vẫn là quy gù, đóng quy thiên về bài bản nó vẫn là chim bài bản. Dù ốm trơ xương nhưng khung xương vẫn còn, gối vẫn to, vảy vẫn nhặt.............

6. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Các cụ ạ, tôi thì không phải cao thủ như ở con gà thì có nhiều con có ẩn tướng (dị tướng), chắc cu gáy cũng vậy thôi, bởi vậy các cụ ta đã đúc kết nếu có các bô lão mới đúc kết, nhưng đó là chuyện rất hiếm gặp và điếm trên đầu ngón tay phải không các bác, nếu cu hay thì so sánh tiêu chí như cụ phiomon, hay cụ thần chém gió là rất chuẩn rùi còn gì

7. mackimvinh

mackimvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Các bác ơi cho mình hỏi ? mình có một con cu gáy có lông lỗ mũi, mình thấy rỏ ràn, chính tay mình sơ nó kéo ra xem. vậy mà mấy hôm sau là nhìn không thấy nữa, tình mình đến nhà 1 người bạn lấy lồng chim xuống xem cũng thấy có 1 cộng lông lỗ mũi người bạn đó không biết và bán xong mình mang về nhà là không còn thấy lông lỗ mũi nữa, các bác cho mình hỏi tại sao nó như vậy? bởi mình có bắt ra nhìn kỉ cũng không thấy nữa, có phải là nó có lúc hiện lúc ẩn không? mình đang băng khoăn, nghỉ không ra xin bác nào biết giải thích giúp mình cảm ơn

8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cũng có thấy lông dính mũi=))...còn lông mọc từ trong lỗ mũi dễ mà bóp nó lòi ra ngay=))...chân có lông thì có chứ lông từ lỗ mũi dễ bị nừa nắm=))...chắc cú nhổ ra mà có lông máu..mũi xịt máu=))

Last edited: 24/3/14
  9. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Cụ Phi hôm nay lại cười nữa rồi, cụ là cao thủ cụ chỉ cho cụ ấy đi, cu gáy cụ phi đã là thương hiệu còn gì phải không các cụ

10. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    tốt nhất là cho ae cái hình con cu gáy có lông mũi, cận cảnh mới xem được, trăm nghe không bằng một thấy mà, hihihi (chắc khó lắm đây)

11. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    En chào các Cụ!
    Cái vụ ẩn tướng thì em không dám bàn. Còn vụ lông mủi em cũng đang tìm hiểu đây. Mới chiều nay có chú em khoe có con chim có lông mủi, ngay ngày mai em phải xin đi xem xét thực tế rồi về bẩm báo các cụ. Xin trích dẫn vài lời kèm theo hình ảnh mà chú em gởi cho em xem.
    Và đây là đoạn thoại hehehe.
    anh xem dùm em con này với anh Thọ. Tướng được không. con này lỗ mũi nó có cọng lông trắng dài thòn ra ngoài luôn
    nếu đúng vậy là hàng hiếm rồimới mua nữa à

Không anh. Con này chung với con đồng. cháu cậu em cho 2 con lận mà anh. Tổng cộng em có 4 con với 1 con mái. Nó có cọng long trắng dài thòn bên lỗ mũi phải đó Anh

Em chào các cụ!

Last edited: 24/3/14
  12. me_cu_gay

me_cu_gay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    586
    Đúng là có lông mũi, mình cũng có một chú như vậy, nhưng về nuôi 1 tuần sau khong nhìn thấy nữa, không biết có phải em nó bị sốc không va đang chờ đợi...... Nó lại thò ra và em nó nổi để kiểm chứng lời các tiền bối.

13. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    nếu được thì lúc chụp bác zoom lên cho cận cảnh cái mũi và lông mũi đó nha bác, em chưa thấy nên rất mong, hihihi

14. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Đúng là chim cu có lông mũi thuộc hàng hiếm có khác đấy các cụ ạ, nhưng không phải có lông mũi là hay đâu, còn phải xem các cụ huấn luyện em nó ra sau, tiếng gáy ra sau mới đánh giá được phải không các cụ, em nói sai các cụ bỏ qua cho

15. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    nhìn ngứa mũi quá...tới mùa thay lông rùi cụ nhổ phát làm tin...hàng dữ phải tét ngay nhe bác Thọ...kaka

16. maimetienggu

maimetienggu Member

Thích đã nhận:
    196
    Các bạn xem chú cu này có lông mũi phải không?
    [video]http://youtu.be/IVLJ1VbbDcs[/video]

Last edited: 25/3/14
    binhcuong, ltdhong, ancugay and 10 others like this.
  17. Một Cành Mai

Một Cành Mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    842
    Theo cá nhan TBL thì cu gáy không có con nào là ẩn tướng, dị tướng cá, nếu có anh Nguyên ở đây thì tôi có thể trao đổi và nói thẳng là anh ấy nói tào lao. anh ấy chưa nhìn ra hết về con cu gáy nên quy chúng vào ẩn tướng, tôi chưa thấy con mồi nào hay mà ẩn tướng cả ?

18. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Chim ẩn tướng là ẩn đi cái hay, cái tài của chúng, cũng có một số ít trường hợp chim dị tướng nhưng rất hay và sát bổi, như trường hợp cụ Thy ở Hậu Giang có em mỏ quẹo nhưng rất sát bổi, bắt bổi mỏi tay luôn, nhưng nhìn chung đó chỉ là hàng hiếm các cụ ạ. Có số ít con ngoài rừng không hay nhưng về nhà qua bàn tay điêu luyện của bậc thầy về cu thủ chúng thành cu hay cu tài, nói thì nhiều nhưng số đó điếm trên đầu ngón tay, việc này là có thật 100% chắc hẳn các cụ ai cũng biết và chứng kiến, xin ý kiến các cụ tiếp ạ, tranh luận có văn hóa tí, xin đừng dùng từ mất đoàn kết, thân

binhcuong, hahai, thobau and 5 others like this.
  19. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cụ Phi hình như không tin vụ có cọng lông mọc từ trong mũi thò ra (gốc chân ở trong lỗ mũi).
    Có đấy cụ. Con này hồi túm đầu để sang lụp, thấy lỗ mũi nó to dị hợm nên cầm xăm xoi, thấy sâu trong lỗ mũi, có 1 cọng lông mọc trong đó, 2 bên đều có mà không thấy "thò ra" bên ngoài.
    Do không thể chộp hình cọng lông, cụ xem tạm cái lỗ mũi vậy.
    Không biết thế có gọi là ẩn tướng không. Hay dở thế nào thì vẫn đang chờ xem sao ...

20. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    dạ k phải em k tin...tại cái con thổi tòhe này nó cho em thổi tòhe mấy fen ức quá...tặng hai og anh mà hố ê cả mặt=))..từ đó quyết k thổi tòhe luôn...giờ còn akay..giờ nghe các cụ nói là nổi xung muốn bóp bóp...mày hở cu=)).

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:07 PM ----------

ui cái con trên mũi nó to quá...thổ đồng hay thổ chuông hả cụ...

Last edited: 26/3/14