chim cu bị mụn trắng ở cổ họng

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi sir_hoathang, 7/9/12.

1. sir_hoathang

sir_hoathang Member

Thích đã nhận:
    6
    :(:(:(:(:(. chào các anh em trong diễn đàn em xin hỏi các bác về cách chữa chim cu có mụn trắng ở cổ họng và xin hỏi các bác đó là bệnh gì ạ xin mọi người chỉ giáo dùm em với vì chú cu nhà em trông ủ rũ lắm không biết có qua khỏi không nữa mong sự hồi âm của các bác [-([-([-([-([-:)crying::crying::crying::crying:

cucunghia and PHIOMON like this.
  2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bị đẹn họng rồi bác.
    Bác bắt con chim ra, lấy tăm bông nhúng nước muối (pha nước muối lạt, bằng nước sạch, ấm nhé) thụt rửa cổ họng cho nó. Sau đó lấy lá cỏ mực vo tròn, nhúng với mật ong nhét cho uống.
    Làm chừng 3-4 lần, mỗi lần nhét 2 lá cỏ mực là khỏi đẹn thôi.

utky, cucunghia, Tung_LS and 11 others like this.
  3. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Trước hết phải cho chim ăn đã không thì không có sức để chống lại bệnh đâu bác ơi, cho ăn = cách bắt chim ra nhét vào túi rút banh mỏ ra cho ăn kê, kê nhỏ và trơn dễ nuốt. Bác có thể dùng ngọn cây mướp đắng giã nát vo lại = hạt ngô đút cho chim ăn khoảng 2 hay 3 lần rồi chờ đẹn chín thì nặn hết nhân trắng trong họng chim là ổn, nhưng vẫn phải theo dõi xem chim đã tự ăn hay chưa nhưng tốt nhất là vẫn đút cho chim ăn, vất vả khoảng 1 tuần là cùng thì ta lại có con chim cưng. Chúc bạn thành công

utky, PHIOMON, hungvcb and 6 others like this.
  4. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Bắt giun đất cho ăn 03 lần mỗi lần cách nhau 03 ngày là hết

takuku, sir_hoathang and PHIOMON like this.
  5. sir_hoathang

sir_hoathang Member

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn bác nhiều nha em làm thử xem sao kết quả thế nào em báo bác sau

PHIOMON and hungvcb like this.
  6. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    Con nhà e cũng bị mụn trong cổ e cho an la cỏ mực ngày 2 lần ma chưa khỏi mong các bác tư vấn giúp e huhu

7. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    Con nhà e cho ăn lá cỏ mực mấy lần mà chưa khỏi e cho ăn ngày 2 lần +thuốc trị bệnh đậu cũng cho nó uống luôn ma chưa khỏi . E đọc trên dd la phải mổ rồi nặn nhân ra , nhưng làm thế nào đê mổ được thưa các bác , các bác có phương pháp nào cứu giúp e con cu này với . E nuôi nó từ lúc bắt trên tổ nó về hik mong các bác giúp đỡ em

8. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    không ai kê toa thì để "bác sỹ vườn" Proton kê cho bác Tung_LS:

+ Đúng là phải nặn, nặn bằng cái nhíp nhổ râu. Trước khi nặn nhớ vệ sinh, hơ lửa, sát trùng nhíp rồi nặn.
    + Con chim trong giai đoạn này chim đang suy và bị đau cổ nên nó có thể bỏ ăn luôn. Bác phải thường xuyên kiểm tra nó có ăn không, nếu không ăn thì phải đút cho em nó.

Chúc bác thành công.

utky and PHIOMON like this.
  9. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    Thank Bác proton đã chỉ giúp e nhưng thò cái nhíp vào cổ nó là nó giãy nảy lên khó quá .e thử theo bác xem sao hihi

PHIOMON thích bài này.
  10. Tung_LS

Tung_LS Member

Thích đã nhận:
    21
    Thưa Bác proton e ko lam theo cách bác chỉ cho e tại run tay quá ko giám làm sợ e nó đau . mấy hum e cho đủ lọa thuốc h no cũng khẻo rồi nhưng mụn ở dưới hàm e nó vẫn còn ( màu trắng bé = hạt vừng) còn mụn trong họng nó e chưa xem vi thấy nó khẻo lên rồi .bác cho e hỏi là mụn đó tự rụng ko hay mình vẫn phải ra tay . nếu e để vậy em nó co sao ko bác proton

utky and PHIOMON like this.
  11. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác lấy cái đồ ngoáy tai của người, banh nó ra gẩy gẩy là tự rụng, cái nào chưa chín thì gẩy nó k rụng đâu, lại còn chảy máu, ớt hiểm bẻ đôi nhúng mật ong, ngày đút 2 lần sáng chiều, tự khỏi, đã chữa thực tế, yên tâm nhé, toàn thiên nhiên, k chơi thuốc cho đỡ nguy hiểm và biến chứng, chúc may mắn

thucu, proton, utky and 3 others like this.
  12. lepa

lepa Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    1,741
    Làm như vậy là rất chuẩn...hoàn toàn tự nhiên,nguyên liệu sẵn có đâu đâu cũng có thế kiếm được và thực hiện dễ dàng..."Bệnh này gọi kén"...Hiện tượng ban đầu của chú chim là hay ngáp,theo dõi lông dưới hầu hơi xù dựng ...Nếu phát hiện sớm thì chỉ hai ngày là yên tâm khỏi...cho vào túi rút làm như Ngô Đức Tâm là hoàn hảo...Đã thực tế nhiều rùi hix....

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    sư phụ em nói ké có hai loại đụng là té cao hịc hịc một con bị chỉ cổ nghĩa là trong cổ họng nó có những dây chằn như mạng nhện hichic chỉ có chờ may nó khỏe ráng ăn hay đút sau đó banh hong xem khô lấy đồ móc ráy tay thọt vào ngoáy móc móc ra hên xui ....con thứ hai em đang cầm đó là ké mắt hichic nghĩa là cái chổ ta hay đổ ghèn nó có ké phù lên tiến ra phía mỏ...mổ nặng ba lần chưa khỏi huhu...giờ phù ra nữa rùi kỳ này chờ nó chín múp luôn..vì con này ăn khỏe như trâu khi nó dc nặng hết ké họng sau cũng ba lần móc bằng cây nặng mụn hichic...k có em mua về nó đã chầu trời...

Last edited: 20/12/12
    đinh_cukuin, utky and motngaybinhyen like this.
  14. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Chẳng biết chỗ các bác có không? Chỗ em có ông lang gia truyền chuyên trị thủy đậu, lên sởi cho trẻ con trước em nuôi bồ câu đua mỗi lần chim non bị lên đậu em cứ mua loại của người về hãm lấy nước cho uống là khỏi, kể cả đậu họng.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:57 AM ----------

Các bác cứ móc lúc chưa già có thể chảy máu, phù nề thanh quản chim sẽ đau, khó thở, bỏ ăn rồi chết đấy.

15. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Cái nguyên nhân chính là Khay đựng phân chim, nuôi chim chỗ nhiều bụi, nước dơ, ít hạ thổ, phơi nắng, thiếu khoáng

đinh_cukuin and HoạMiDG like this.
  16. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Đúng là em nó bị đẹn rồi, ở quê tôi các cụ gọi đó là nổi ké bệnh này dễ trị mà, bắt em nó ra cho vào túi rút xem coi ké đã mùi chưa, nếu mùi rồi thì lấy tăm xỉa răng lể ra, còn chua mùi mà lể đài thì nó chảy máu nhiều, lể xong rồi vài 3 ngày nên xem lại coi em nó còn sưng nữa không, nếu còn thì lể tiếp, có khi lể mục ké này xong nó lại nổi mục khác đó, nên bồi dưỡng cho em nó, sợ nhất là nó nỗi trong họng, thì phải bắt lấy ngón tay út nẩy yết hầu xem coi có ké không thì tiến hành lể như trên, có khi vừa nẩy yết hầu lên là ké đã bung ra. xong rồi nếu vệ sinh lại càng tốt, nếu không cũng được. Thường thì em nó bệnh nhặm mắt xong kế là nổi ké, chúng ta phải thường xuyên theo dõi. Trên đây là kinh nghiệm của a,e chúng tôi rất mong các thành viên chia sẽ thêm.Thân

hoangngantg thích bài này.