Chim cu bị xù lông

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi Tùng Vân, 23/9/11.

1. Tùng Vân

Tùng Vân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Em mới mua chú gáy to con lắm các bác ạ . nhưng kô hiểu sao lông đầu nó cứ xù lên , mặc dù e cho tắm nắng , hạ thổ đều đặn:applause:

2. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác mua được bao lâu rồi hả bác, thường thì mấy em như vậy là cơ thể vẫn còn chưa khỏe mạnh, lạ chỗ......Sau một thời gian ăn uống quen môi trường mới, đủ chất, hồi phục thể trạng, là nó sẽ hết xù ngay.......Có những con bình thường nuôi thi thoảng cũng xù lên, sau lại không sao......Bác nên kiểm tra xem nó ăn có đủ không nhé, phân có đóng cục không và có mùi gì không.

Tùng Vân thích bài này.
  3. MHBPHUC

MHBPHUC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    562
    Mình thấy không có jì đáng lo đâu, vì vừa bắt về lạ chỗ, bị chim già ép lên chú ta chưa quen, khắc phục bằng cách treo ở chỗ kín ít thấy chim già sẽ lại hồi nhanh thôi bác ạ.

dvantoanchip, khach la and Ha_SDS like this.
  4. Vtay_am

Vtay_am New Member

Thích đã nhận:
    11
    mình có mua 1 con mồi lở gần 2 mùa , về đưoc 2 tuần thì xách đi đánh , đã bắt duoc 3 con cây ,ko hiểu sao nuôi 4 tháng nay , tự nhiên giờ no xù lông ra , đem ra rừng vẫn chơi nhưng ko siêng kèo và chơi ko mạnh , đem về nhà là nó lại xù lông nằm 1 chỗ , dù cho hằng ngày minh cho ăn đầy đủ , hạ thổ , tắm nắng đầy đủ , giờ nó si chim , ngưoi đỏ , chân đỏ , xuống thấy rõ , làm sao cho hết bệnh và căng lên lại , mong mấy bác chỉ dùm , than'k

5. bivibo

bivibo Member

Thích đã nhận:
    103
    giấu hiệu chim của bác chổ em họ gọi "chim bị bể" - một hình thức giống như gà chọi bị ót ấy, không thể tập thành mồi hay được nữa roài ==> dụ bạn trẻ nào mới vào nghề mà nhường lại đễ gỡ vốn thôi.

6. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    .
    Ặc, "tên" này ác như Tây đen hành quân đi ruồng ở làng ta.

7. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Nếu trong lần bắt bổi cuối cùng có vấn đề hoặc lần tiếp sau đó có vấn đề ( gặp cắt, bìm bịp, rơi lồng ....) thì đúng là bị bể.
    Còn không thì do chim sâp thay lông hoặc đồ ăn có vấn đề (kiểm tra phân để bắt bệnh- thường phân ướt hoặc nát)

Dù có bị thế nào trong các trường hợp trên thì đều phải trùm áo, để nơi thoáng mát, yên tĩnh và có ánh nắng sáng, làm sạch cóng ăn, uống ....sau khoảng 2 tuần - 4 tuần chim sẽ bình thường trừ trường hợp bể nặng thì loại bỏ.

Cucusamtho and minhccc_kb like this.
  8. xdark

xdark Member

Thích đã nhận:
    40
    Làm vậy lương tâm ko cắn rứt sao?
    Dù có bán thì cũng không nên lừa gạt bạn ah, nên nói đúng sự thật, nếu ai thích nó thì sẽ mua thôi.

9. cugaybinhthuan

cugaybinhthuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    938
    Nghe câu này thấy chẳng còn tí đạo đức nào nữa...... chán bác này quá